Đăng Ký
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11
    Thành viên cấp 3
    Đang ở
    HCMC
    Thanks
    0
    15 lượt trong 7 bài viết

DCS cho nhà máy nhiệt điện

http://www.mediafire.com/file/oigaeo...et%20dien.pptx
    đây là bản thiết trình cơ bản của mình về các hệ thống trong nhà máy nhiệt điện.
    chi tiết từng hệ thống chúng mình cùng trao đổi nhé!
    Mr DANG MINH THANH
    Phone: 0906828514
    E-mail: Hidden Content
    Gmail: Hidden Content
    Website: Hidden Content
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Thành viên cấp 3
    Thanks
    25
    52 lượt trong 38 bài viết
    chào anh Thanh.
    Anh có thể post tiếp phần điều khiển cho từng hệ thống ko.

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    HCMC
    Thanks
    0
    15 lượt trong 7 bài viết
    cho mình chỉnh bạn một chút nhé:
    DCS và SCADa khác nhau rất nhiều. bạn nối DCS là một hệ thống (PLC + Scada ) thì không chính xác. Vì lúc này nó chỉ được gọi là hệ thống Scada mà thôi. >> Scada system không phải lúc nào cũng là DCS. một hệ thống Scada muốn trở thành DCS thì nó còn nhiều tiêu chuẩn khác nửa.
    Bạn nói Scada chỉ là phần mền thì khái niệm này hoàn toàn đúng. nhưng lấy khái niệm này để bạn so sánh với DCS thì quá khập khiển ( vì DCS là một hệ thống >> trong hệ thống DCS có chức năng SCADA (mình nói là chức năng SCada chứ không phải là hệ thống Scada)) nó sẽ co phần mền để bạn thực hiện chức năng Scada. bạn đừng đánh đồng phần mền này với các phần mền Scada khác>> điều này dẩn đến mội người nhầm lẩn rằng chỉ cần có chức năng SCada và PLC thì gọi là DCS. mà không biết rằng để là một hệ thống DCS thì còn các chức năng khác, các tiêu chuẩn khác.
    như ở trên mình nói là bạn không nên đánh đồng với các phần mền khác. một hệ DCS là một gói hoàn chỉnh nó bao gồm luôn cả 5 cấp của hệ thống. đây là một gói hoàn chỉnh của nhà cung cấp tích hợp giải pháp của họ. nó sẻ có các công cụ mà các phần mền Scada khác phải thiết kế từ cái ban đầu. trong khi phần mền trong gói DCS thì hổ trợ các tính năng đó cho phép người thiết kế tiết kiệm thời gian và hiệu quả về nhân công cũng như độ an toàn và độ tin cậy >> đẩm bảo hệ thống hoạt động chính xác. ngoài ra, phần mền trong gói DCS còn có các công cụ cho phép bạn cấu hình hệ thống của mình. độ tin cậy và cấu hình hệ thống dể dàng cũng là lý do tại sao mà một hệ thống process thường dùng DCS, nơi cần độ tin cậy và an toàn nhất, đẩm bảo hệ thống hoạt động liên tục.
    Mr DANG MINH THANH
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    HCMC
    Thanks
    0
    15 lượt trong 7 bài viết
    scada so sánh với HMI mình không biết bạn so sánh trên khía cạnh nào?
    scada là phần mền >> phần mền tạo ra các giao diên HMI trên nền PC
    còn HMI >> đơn giản là các màn hình (nếu dịch đúng nghỉa là giao diện người và máy) >> HMI có thể trên PC hay trên các Màn Mình proface, Got mitsubishi
    nó vệ hệ thống thì một hệ thống Scada lúc nào cũng có HMI
    đó là những gì mình phân biệt không biết bạn có ý kiến nào ko? mình cùng trao đổi nhé!
    Mr DANG MINH THANH

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    chào anh Thành, em là lính mới trong lĩnh vực I&C, có điều em trước đây chỉ làm các hạng mục đến Instrument thôi, còn đến Control System thì kiến thức vẫn nông cạn lắm. không biết anh có thể advise cho em vài tài liệu để nghiên cứu chi tiết thêm không?

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    HCMC
    Thanks
    0
    15 lượt trong 7 bài viết
    chào bạn!
    bạn hỏi hệ thống điều khiển thì chung chung quá! bạn có thể cho mình biết thêm thông tin được không?
    bạn làm bên lỉnh vực instrument! chắc là bạn rành về nó lắm!không biết bạn làm trong lỉnh vực nào? có gì mình cùng chia sẽ nhé
    cũng xin lổi vì công việc nên mình cũng không thường xuyên có mặt trên diển đàn lằm!
    bạn cứ post lên mình cùng trao đổi!
    Mr DANG MINH THANH

Chào hunter31887 !
    Trong file "dcs nha may nhiet dien.pptx" mà bạn gửi đã chỉ rõ sự khác nhau giữa SCADA và DCS rồi đó. Theo mình thì SCADA là 1 hệ thống điều khiển có trước còn DCS là HT_ĐK được phát triển sau và nó thừa hưởng đc những cái hữu ích của HT cũ và ngoài ra nó còn mang thêm nhưng tính năng mạnh mẽ, đầy đủ hơn cái cũ thôi. Không biết sau này thế giới có còn phát triển thêm ra 1 loại HTDK nào nữa ko.
    Đây là chủ đề thảo luận của Honeywell. bạn nào có tài liệu của NSX này thì share để mọi người cùng nghiên cứu. Nghe nói nhà máy lọc dầu Dung Quất đang dùng hệ thống điều khiển của Honeywell ( Honeywell plant scape ), ko biết có phải ko nữa. Xin mọi người chỉ giúp !

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    Chém gió bậy bạ quá
    Chắc do bác xài PCS7 nên nói DCS = PLC + Scada. Siemen mới bắt đầu thiết kế DCS đây thôi, nên PCS7 là 1 đống PLC chaỵ đua với người ta làm DCS. Muốn nghiên cứu DCS đích thực thì nghiên cứu của những hãng có thâm niên trong lĩnh vực DCS như Yamatake Honeywell hoặc Yokogawa (Centum CS3000) ấy !

hongminhbv
    Guest
    Mình cũng chỉ nghe nói đến hệ thồng thôi nhưng hầu như không có tài liệu về nó bác nào có tài liệu thì port lên cho anh em học hỏi
    Lần sửa cuối bởi hongminhbv, ngày 12-03-2011 lúc 12:28 PM.

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Chào anh Thanh, em đag có bài tập về hệ thống đk trog nhà máy nhiệt điện và em đã đọc slide thuyết trình của a, cảm thấy rất hay nhưg để hoàn thành bài tập kia thì vẫn chưa đủ.
    Đề bài của em là : So sánh các hệ thống đk phổ biến trog nhà máy nhiệt điện hiện nay => cái này e nghĩ là so sánh các hệ thốg DCS do các nhà sx khác nhau đc dùg trog các nhà máy nhiệt điện nhưg mà cũg ko chắc lắm.
    Vì vậy em mog anh và mọi ng thể giải đáp cho em, nếu có tài liệu gửi lên nữa thì càg tuyệt :D.
    Cảm ơn mọi ng trc.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu