Đăng Ký
Kết quả 1 đến 8 của 8
    Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    124 lượt trong 97 bài viết

giải thích dùm hiện tượng dòng điện tăng cao khi mổi lần dừng khởi động mềm

có anh em nào giải thích dùm mình tại sao khi sử dụng khởi động mềm để khởi động động cơ điện thì có hiện tượng khi dừng khởi động mềm thì dòng điện vọt lên cao ,sau đó mới trở về băng không
    mà mình gặp hiện tượng này với nhiều dòng khởi động mềm như ATS48 ,danfoss ...điều có hiện tượng này ,người ta hỏi mình ,nhưng bó tay giải thích không được .ai biết giải thích dùm mình cám ơn nhiều

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    quận 12, TpHCM
    Thanks
    1
    6 lượt trong 6 bài viết
    mình làm việc với nó nhiều mà sao ko để ý, để mình test lại xem sao.
    mà bạn xem thông số dòng điện tăng cao tới mức nào? hiển thị ở đâu?
    Công Tử Bụi :Hidden Content :

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    thông số dòng điện mình xem trên màn hình khởi động mềm và cả đo bằng ampe kìm luôn
    ví dụ: một động cơ là 80A khi khởi động vượt lên trên 100 A sau đó pass xong thì chạy ổn định khoản 70-75A nhưng khi dừng bơm thì ampe trên màn hình khởi động mềm vọt lên trên 100A sau đó mới từ từ trở về 0

Thành viên Mới
    Thanks
    3
    0 lượt trong 0 bài viết
    bạn có thể nói rõ cho mình biết dòng khởi động mền trên thực tế chính xác la thiết bị gì k?lúc đó mình co thể giúp bạn được.......

trtrungviet
    Thanks
    1
    5 lượt trong 5 bài viết
    tài liệu sơ lược về SoftStarter
    http://www.mediafire.com/?fro1t819iytoot2
    anh daocongdabl xem qua trong file này thử nha, có giải thích đôi chút trong đó :D
    Chung tay xây dựng PLC Việt Nam.
    ---
    1. Hidden Content
    2. Hidden Content
    3. Hidden Content

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    Trích dẫn Gửi bởi sangnguyen0511 Xem bài viết
    bạn có thể nói rõ cho mình biết dòng khởi động mền trên thực tế chính xác la thiết bị gì k?lúc đó mình co thể giúp bạn được.......
    tải của mình là một máy bơm nước 37kw
    mình nghỉ là không phải là lổi ,mà do đặc tính khởi động mềm như thế nào đấy mình chưa hiểu
    hôm trước lảnh đạo công ty hỏi mình tại sao như vậy mà mình bí luôn ,trong khi đó các động cơ khởi động trực tiếp,hoặc A/Y ,biến tần thì không có hiện tượng này
    dòng khởi động động cơ lúc khởi động tăng vọt thì vụ này trong sách vở có dạy hết,nhưng dòng tăng vọt khi dừng bơm sau đó mới từ từ về bằng 0 mới là điều khó hiểu

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    hồ chí minh city
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi daocongdabl Xem bài viết
    tải của mình là một máy bơm nước 37kw
    mình nghỉ là không phải là lổi ,mà do đặc tính khởi động mềm như thế nào đấy mình chưa hiểu
    hôm trước lảnh đạo công ty hỏi mình tại sao như vậy mà mình bí luôn ,trong khi đó các động cơ khởi động trực tiếp,hoặc A/Y ,biến tần thì không có hiện tượng này
    dòng khởi động động cơ lúc khởi động tăng vọt thì vụ này trong sách vở có dạy hết,nhưng dòng tăng vọt khi dừng bơm sau đó mới từ từ về bằng 0 mới là điều khó hiểu
    Nếu có anh nào sử đã sử dụng biến tần siemens nhiều sẽ thấy hiện tượng thế này. Khi biến tần điều khiển động cơ chạy tốc độ cao rồi dừng đột ngột, bao giờ biến tần cũng sẽ bị báo lỗi quá dòng, quá áp. Đó là do dòng từ tải đập về biến tần ngược trở lại. Và mình nghĩ trường hợp của bạn cũng tương tự như thế. Do đó người ta khắc phục hiện tượng trên bằng cách mắc thêm điện trở xả và tăng thời gian ramp down thì bạn sẽ thấy hết hiện tượng này ngay.

Thành viên Mới
    Thanks
    1
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Look_kooL Xem bài viết
    Nếu có anh nào sử đã sử dụng biến tần siemens nhiều sẽ thấy hiện tượng thế này. Khi biến tần điều khiển động cơ chạy tốc độ cao rồi dừng đột ngột, bao giờ biến tần cũng sẽ bị báo lỗi quá dòng, quá áp. Đó là do dòng từ tải đập về biến tần ngược trở lại. Và mình nghĩ trường hợp của bạn cũng tương tự như thế. Do đó người ta khắc phục hiện tượng trên bằng cách mắc thêm điện trở xả và tăng thời gian ramp down thì bạn sẽ thấy hết hiện tượng này ngay.
    Mình cũng đang tìm hiểu, ta có thể mắc điện trở xã vào phù hợp với công suất biến tần.
    Mình vừa gặp trường hợp đó, cũng khá cam go, nhưng anh KTV bảo là do quán trính của moment ảnh hưởng. Không biết có phải không nữa?
    Xin hỏi về RAMP DOWN, khi xem tài liệu ABB mình có thấy mô tả nhưng chưa hiểu cho lắm.
    Có khi nào RAMP DOWN say thông số sẽ bị hư biến tần không?

Đánh dấu