Đăng Ký
Kết quả 1 đến 7 của 7
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết

Truyền thông PLC Mitsubishi và PLC Siemen.

Chào các bạn!
    Mình đang làm về vấn đề này, bí quá nên nhờ các bạn giúp đỡ.
    Mình có 1 con master CPU s7-300 có gắn CP342-5 và 1 con slave Mitxu Fx80MR và có gắn thêm module truyền thông là FX0N-32NT_DP (data sheet của con này các bạn lên google search là ra).

Và vấn đề xảy ra như thế này, vùng nhớ buffer của con FX0N-32NT_DP là từ 0 --19 word (BFM#0 - BFM#19), việc nhận và truyền đều này trong đây hết, các bit của nó ko có bit nào cho phép nhận hay truyền. ==> Nếu con master đang truyền dữ liệu xuống con này và con này cũng đang truyền xuống luôn, vậy cuối cùng sẽ ra sao.

Datasheet của nó đây:
    http://suport.siriustrading.ro/02.Do...%20(03.08).pdf

Có bạn nào làm qua vấn đề này rồi, tư vấn giúp mình với, Thanks so much.

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    HCMC
    Thanks
    0
    15 lượt trong 7 bài viết
    cho mình hỏi con này đang chuyền xuống, vay truyên xuống đâu vậy bạn? truyền lên con master ha?
    Mr DANG MINH THANH
    Phone: 0906828514
    E-mail: Hidden Content
    Gmail: Hidden Content
    Website: Hidden Content
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    HCMC
    Thanks
    0
    15 lượt trong 7 bài viết
    mình không biết giao thức truyền của bạn như thế nào. nhưng theo cách truyền chủ - tớ. point to point. thì master gửi yêu cầu xuống clave >> sau đó chờ cho tớ nhận và đáp ứng nhu cầu của master >> clave sẻ trả lời lại cái mà master yêu cầu.
    bạn truyền theo cách đó sẻ không bị xung đột đường truyền.
    chúc bạn thành công!
    Mr DANG MINH THANH
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Thanks bạn đã trả lời mình.
    Con master thì sẽ truyền dữ liệu xuống con slave và con slave cũng sẽ truyền dữ liệu lên con master, nói chung là 2 con đều có chứng năng truyền và nhận như nhau.

Như vậy khi mình dùng hàm truyền dữ liệu xuống ở bên con S7-300 cho con salve thì con slave sẽ dùng hàm nhận data. Nhưng nếu master truyền xuống con salve và con slave cũng truyền lên con master thì sẽ ra sao.

Mình định dùng bit để kiểm soát quá trình truyền này, ví dụ như con master sẽ truyền xuống 1 khung dữ liệu nhưng con slave chỉ đọc 1 ô nhớ do mình quy định từ đó là bít con master này đòi hỏi cái gì, mún truyền hay mún nhận. và con master cũng thế. Ý kiến này thì các bạn thấy thế nào, có khả thi hay ko, vì trước giờ mình chưa có lập trình về phần mạng bao giờ nên ko bít như thế nào cả.

Mình chưa có đồ thật để test, mấy tuần nữa hàng mới về nhưng mà giờ thì mình lên khung sườn sẵn trước.

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    HCMC
    Thanks
    0
    15 lượt trong 7 bài viết
    hi bạn!
    thông thường thì plc nào củng có bít trạng thái để báo trạng thái của việc truyền và nhận. bạn có thể dựa vào bít này để quản lý đường truyền!
    bạn chỉ truyền qua lại giử 2 con thì việc truyền rất dể kiểm soát!
    nhưng nếu bạn truyền giửa nhiều con làm. thì bạn làm như thế nào? khi đó theo cách của bạn thì sẻ có thể bị trùng lấp.
    chào bạn!
    Mr DANG MINH THANH

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Bạn chưa hiểu ý mình nói rùi, con FX0n-32NT_DP nó chỉ có 1 vùng buffer từ BMF #0 đến BFM #19, tổng cộng là 20 word, việc truyền dữ liệu hay nhận dữ liệu đều thực hiện trên con buffer này hết.

Còn bên siemen khi thực hiện hàm truyền hay nhận đều có địa chỉ cho điền ô nhớ vào hết, có nghĩa là khi thực hiện hàm nhận thì đưa vào khối DB này, thực hiện truyền thì lấy khối DB kia ra. Nhưng còn con Mitsu này thì việc thực hiện nhận dữ liệu hay lấy dữ liệu truyền đi đều thực hiện trên vùng buffer đó hết. Như vậy suy ra, con master truyền và nhận dữ liệu liên tục nhưng con slave này thì....

Để hiểu hơn lời mình nói bạn vui lòng down file datasheet ở trên về sẽ thấy.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Thanks all, câu trả lời đã được chính mình trả lời ở bên đây http://www.diendanplc.info/forum/showthread.php?t=2605

Đánh dấu