Đăng Ký
Trang 3 của 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 71
    Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    43 lượt trong 37 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vthang.mta Xem bài viết
    Em làm thế này đúng k ạ: s7-300 cpu 313c(nó đã tích hợp module analog 313c) có 4 đầu để gắn vào của kênh nhiệt độ (gồm 2 đầu -, 2 đầu +), Pt100 của e là 3 dây (1 dây đỏ, 2 dây xanh: e dùng đồng hồ đo thì từ dây đỏ và bất kỳ dây xanh nào cũng có trở ổn định >100 Ôm --> nhiệt độ tốt) cuối cùng e nối dây đỏ với 1 dây - của module PLC, 2 dây xanh với 2 dây + của module PLC s7-300 đúng ko ạ?

@Fantasy: mta là tên trường mình đang học :D làm xong mình sẽ up hình lên
    Đúng rồi em,trước hết em làm cho PLC hết báo lỗi đã,nếu có thì vô kiểm tra lỗi module Information,sau đó mới tính chuyện đọc analog
    Chúc em thành công.

Hãy luôn là chính mình.
    Mail :Hidden Content

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi dohung Xem bài viết
    Đúng rồi em,trước hết em làm cho PLC hết báo lỗi đã,nếu có thì vô kiểm tra lỗi module Information,sau đó mới tính chuyện đọc analog
    Chúc em thành công.
    Xin chào anh Hưng. Cho mình hỏi? Pt 100 loại dương nghĩa là thế nào? Thế chắc là có loại âm. Vì mình thấy có phần mềm viết rồi.ở nhà máy mình có đo nhiệt độ đến -192 độ. Họ chia cho 10. Cái này khó hiểu quá.Pt 100 có dải từ -200 đến 50 độ.

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    Trích dẫn Gửi bởi An Duong Xem bài viết
    Xin chào anh Hưng. Cho mình hỏi? Pt 100 loại dương nghĩa là thế nào? Thế chắc là có loại âm. Vì mình thấy có phần mềm viết rồi.ở nhà máy mình có đo nhiệt độ đến -192 độ. Họ chia cho 10. Cái này khó hiểu quá.Pt 100 có dải từ -200 đến 50 độ.
    Loại duơng là loại khi nhiệt độ tăng thì điện trở tăng,còn loại âm thì ngược lại.
    Đối với PT100,khi lập trình bạn chỉ việc chuyển giá trị analog sang số thực,sau đó lấy giá trị đó chia cho 10.
    Còn với các loại cảm biến nhiệt khác như thermocuple,nếu có sử dụng bộ transmiter để chuyển tín hiệu điện trở sang tín hiệu 4-20mA,thì bạn chỉ cần đọc xem tầm đo của cảm biến này,giả sử như tầm đo -200 -->100 độ,thì giá trị -200 tuơng ứng 4mA,100 tuơng ứng với 20mA,nhưng nên nhớ đây là lý thuyết.Còn với thực tế sẽ sai khác đôi chúc,thực tế bạn chỉ việc lấy mẫu 2 điểm,sau đó suy ra được đặc tuyến của cảm biến,rồi viết code,đây là cách mà mình làm khi dùng cảm biến,nên chẳng bao giờ đọc xem cảm biến đó nó có tầm đo như thế nào.

Hãy luôn là chính mình.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    Anh Hưng ơi, hix, cái Module 313C của e đầu vào analog của kênh 4 cho pt100 chỉ có 2 đầu vào thôi a à, giờ kết nối với pt100 3 dây (1 dây đỏ, 2 dây xanh) thể nào đc đây hả a? A giúp e, hix.

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    Em đọc mã PLC,để anh kiểm tra cho.

Hãy luôn là chính mình.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    "6ES7 313-5BF03-0AB0" a à. S7-300, cpu 313c
    Lần sửa cuối bởi vthang.mta, ngày 02-22-2012 lúc 12:25 AM.

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    "6ES7 313-5BF03-0AB0" a à. S7-300, cpu 313c
    Kênh AI RTD trên PLC có 2 chân phải không ? Em đấu 2 chân chung trên PT100 vào 1 đầu dương của kênh RTD,đầu kia nối vào chân âm của kênh RTD.Em cố gắng nhé.

Hãy luôn là chính mình.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    Phù xong rồi a à. E đọc từ vùng nhớ PIW8 (của kênh RTD) sang MW0 là 16#000000e0(khi nhiệt độ phòng), e cầm tay hoặc hơ lửa thì giá trị này tăng, a nói tóm tắt cho e cách xử lý giá trị này ko a? E làm giao tiếp với wincc để hiện thị giá trị nhiệt độ? Còn tùy nhiệt độ mà lập trình đầu ra số để điều khiển máy bơm ... thì e nghĩ mình làm đc (lập trình nhét vào plc), chắc sẽ chỉ dùng lệnh so sánh. Do lần đâu đụng đến module và thực tế nên có gì bỡ ngỡ các anh đừng cười nhé :D ^^
    (e đấu 2 chân chung pt100 vào nhau --> pt thành pt 2 chân --> e đấu vào kênh RTD thế nào cũng đc a à, tại nó có phân biệt âm dương đâu a) (pt100 thì hiển thị 100 ôm ở 0 độ C --> giá trị 16#0000000e0 của e có phải là hex ko a? e đổi ra lai là 224? sao vậy nhỉ? :-S)

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    Phù xong rồi a à. E đọc từ vùng nhớ PIW8 (của kênh RTD) sang MW0 là 16#000000e0(khi nhiệt độ phòng), e cầm tay hoặc hơ lửa thì giá trị này tăng, a nói tóm tắt cho e cách xử lý giá trị này ko a? E làm giao tiếp với wincc để hiện thị giá trị nhiệt độ? Còn tùy nhiệt độ mà lập trình đầu ra số để điều khiển máy bơm ... thì e nghĩ mình làm đc (lập trình nhét vào plc), chắc sẽ chỉ dùng lệnh so sánh. Do lần đâu đụng đến module và thực tế nên có gì bỡ ngỡ các anh đừng cười nhé :D ^^
    (e đấu 2 chân chung pt100 vào nhau --> pt thành pt 2 chân --> e đấu vào kênh RTD thế nào cũng đc a à, tại nó có phân biệt âm dương đâu a) (pt100 thì hiển thị 100 ôm ở 0 độ C --> giá trị 16#0000000e0 của e có phải là hex ko a? e đổi ra lai là 224? sao vậy nhỉ? :-S)
    Để xử lí nhiệt độ,em lấy giá trị MW0 chuyển sang số thực,sau đó lấy số thực này chia cho 10 , kết quả chính là nhiệt độ của em.
    Giá trị 224 nghĩa là nhiệt độ hiện tại là 22.4 độ đó em.

Hãy luôn là chính mình.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi dohung Xem bài viết
    Để xử lí nhiệt độ,em lấy giá trị MW0 chuyển sang số thực,sau đó lấy số thực này chia cho 10 , kết quả chính là nhiệt độ của em.
    Giá trị 224 nghĩa là nhiệt độ hiện tại là 22.4 độ đó em.
    Anh ơi, e làm xong rồi đọc như anh nói, e lấy giá trị trong PIW108 chia cho 10 ra 22.4 hoặc nhiệt độ khác cũng vậy. E có 1 vấn đề là "tại sao PIW108 nó lưu giá trị nhiệt độ luôn hả a?(với đầu vào là pt100)", các kênh analog đầu vào là điện áp (từ 0-->10V) thì trong vùng nhớ analog PIW tương ứng nó sẽ lưu giá trị gì?
    E làm xong đồ án e sẽ post lên đây cho mọi người chưa rõ tham khảo. Cảm ơn a.

Trang 3 của 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối

Đánh dấu