Đăng Ký
Trang 4 của 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 71
    Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    43 lượt trong 37 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vthang.mta Xem bài viết
    Anh ơi, e làm xong rồi đọc như anh nói, e lấy giá trị trong PIW108 chia cho 10 ra 22.4 hoặc nhiệt độ khác cũng vậy. E có 1 vấn đề là "tại sao PIW108 nó lưu giá trị nhiệt độ luôn hả a?(với đầu vào là pt100)", các kênh analog đầu vào là điện áp (từ 0-->10V) thì trong vùng nhớ analog PIW tương ứng nó sẽ lưu giá trị gì?
    E làm xong đồ án e sẽ post lên đây cho mọi người chưa rõ tham khảo. Cảm ơn a.
    Chúc mừng em.
    PT100 đọc xung dùng kênh RTD nó scale theo công thức y=10x,(y là giá trị đọc được,x là giá trị nhiệt độ),nên em chia cho 10 là tất nhiền,và chắc em cũng hiểu vì sao phải chuyển sang số thực trước đúng không ?.

PT100 không dùng bộ transmiter chỉ có thể dùng module RTD để đọc giá trị,không thể dùng analog 0-10V,4-20mA(nhớ là không dùng transmitter),nên em cấm PT100 vô AI 0-10V nó sẽ báo lỗi.

Làm tiếp đi em.Không hiểu cứ post,anh biết anh chỉ.

Hãy luôn là chính mình.
    Mail :Hidden Content

2. Bài viết của "dohung" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi dohung Xem bài viết
    Loại duơng là loại khi nhiệt độ tăng thì điện trở tăng,còn loại âm thì ngược lại.
    Đối với PT100,khi lập trình bạn chỉ việc chuyển giá trị analog sang số thực,sau đó lấy giá trị đó chia cho 10.
    Còn với các loại cảm biến nhiệt khác như thermocuple,nếu có sử dụng bộ transmiter để chuyển tín hiệu điện trở sang tín hiệu 4-20mA,thì bạn chỉ cần đọc xem tầm đo của cảm biến này,giả sử như tầm đo -200 -->100 độ,thì giá trị -200 tuơng ứng 4mA,100 tuơng ứng với 20mA,nhưng nên nhớ đây là lý thuyết.Còn với thực tế sẽ sai khác đôi chúc,thực tế bạn chỉ việc lấy mẫu 2 điểm,sau đó suy ra được đặc tuyến của cảm biến,rồi viết code,đây là cách mà mình làm khi dùng cảm biến,nên chẳng bao giờ đọc xem cảm biến đó nó có tầm đo như thế nào.
    Thank kiu anh.Anh xem cái hình em gởi nhé. Với Pt 100 em thấy họ /100. Với thermocuple K, không có bộ chuyển đổi tín hiệu mà họ /10. Em thực sự chưa hiểu bản chất.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi An Duong Xem bài viết
    Thank kiu anh.Anh xem cái hình em gởi nhé. Với Pt 100 em thấy họ /100. Với thermocuple K, không có bộ chuyển đổi tín hiệu mà họ /10. Em thực sự chưa hiểcahinhg1.JPGu bản chất.
    Anh xem giúp em nhé!

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    43 lượt trong 37 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi An Duong Xem bài viết
    Anh xem giúp em nhé!
    Hình nhỏ quá ,không thấy gì cả em ah.

Hãy luôn là chính mình.
    Mail :Hidden Content

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi dohung Xem bài viết
    Hình nhỏ quá ,không thấy gì cả em ah.
    Mạng nhà em nó bị đơ, em mô tả anh xem. modul 7kf02, khai báo sử dụng là TC-IL, sử dụng con cảm biến loại K, không có tranmister Thằng china nó viết thế này anh ạ:
    L PIW256
    L 10
    /I
    T DB1.dbw0
    Còn trong modul RTD mình đấu chân lẻ với nhau, 2 chân chẵn với nhau, khai báo RT-4L nó viết thế này:
    L PIW358
    L 100
    /I
    T db4.dbw0
    em thấy nó khác với công thức y=10x nên cảm thấy khó hiểu. Mà tài liệu có nói pt100 có dải từ -200 đến 850 độ thì tín hiệu số là -2000 đến 8500. y chang y=10x

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    Các tiền bối chỉ dạy cho e cách xuất giá trị ra LED 7 thanh, ý e là e làm chế độ đkhiển bằng tay, muốn trên mặt máy điều khiển bằng tay có LED7 thanh hiển thị giá trị nhiệt độ và độ ẩm ấy, E phải làm những gì, mong các bác hướng dẫn E cảm ơn trước.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    3
    0 lượt trong 0 bài viết
    Các anh cho em hỏi là: Có những modul analog input RTD nào kết nối được với Modul CPU 314C-2DP của S7-300 ạ? Trong CPU này đã tích hợp sẵn 1 Pt 100 rồi nhưng bài toán của em còn cần thêm vài cái Pt 100 nữa ạ. Các anh giúp đỡ em với. Em tham khảo trên mạng thì một số người nói rằng mình có thể thiết kế mạch khuếch đại để chuẩn hóa tín hiệu kết nối với PLC và cũng có thể dùng modul để kết nối trực tiếp. Vậy như thế thì nên làm theo cách nào thì hơn ạ.
    Em xin cảm ơn nhiều ạ.!

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,085 lượt trong 567 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vthang.mta Xem bài viết
    Các tiền bối chỉ dạy cho e cách xuất giá trị ra LED 7 thanh, ý e là e làm chế độ đkhiển bằng tay, muốn trên mặt máy điều khiển bằng tay có LED7 thanh hiển thị giá trị nhiệt độ và độ ẩm ấy, E phải làm những gì, mong các bác hướng dẫn E cảm ơn trước.
    Giải mã 7 đoạn FC93
    Đổi một word hexa 4 digit ở IN (I,M,D,P, const) ra 4 byte mã 7 đoạn của từng digit, xuất ra địa chỉ OUT là double word (Q,M,D,L,P)
    Trang 42 http://www.mediafire.com/?c8h9k4jdg9qk7zh
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

10. The Following 2 Users Say Thank You to tran_hieu0983 For This Useful Post:

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,085 lượt trong 567 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi dung_gt Xem bài viết
    Các anh cho em hỏi là: Có những modul analog input RTD nào kết nối được với Modul CPU 314C-2DP của S7-300 ạ? Trong CPU này đã tích hợp sẵn 1 Pt 100 rồi nhưng bài toán của em còn cần thêm vài cái Pt 100 nữa ạ. Các anh giúp đỡ em với. Em tham khảo trên mạng thì một số người nói rằng mình có thể thiết kế mạch khuếch đại để chuẩn hóa tín hiệu kết nối với PLC và cũng có thể dùng modul để kết nối trực tiếp. Vậy như thế thì nên làm theo cách nào thì hơn ạ.
    Em xin cảm ơn nhiều ạ.!
    Bạn đủ tự tin để tạo ra module giao tiếp đó ko. Người ta gọi là CHÉM GIÓ - CHÉM BÃO cho vui thì nghe rồi bỏ quá chứ đừng để trong cái đầu.
    Module SM331 8 IN analog cho bạn xài thoải mái.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi tran_hieu0983 Xem bài viết
    Giải mã 7 đoạn FC93
    Đổi một word hexa 4 digit ở IN (I,M,D,P, const) ra 4 byte mã 7 đoạn của từng digit, xuất ra địa chỉ OUT là double word (Q,M,D,L,P)
    Trang 42 http://www.mediafire.com/?c8h9k4jdg9qk7zh
    Vâng. Cái này e đã tìm hiểu, nhưng e còn lúng túng là kết nối LED7 đoạn với PLC như thế nào ý a ạ. Và xuất giá trị OUT trong FC93 ra đâu để ra LED. Mong a chỉ giúp.

Trang 4 của 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... CuốiCuối

Đánh dấu