Đăng Ký
Trang 2 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 66
    mtspk
    Guest
    Chào mọi người
    Đề tài này mình đã từng làm(đề tài tốt nghiệp) và đạt kết quả tương đối tốt.Trong quá trình làm mình gặp tương đối khó khăn về tài liệu, cũng như kiến thức về redundancy, đề tài này hay nhưng hạn chế là phần cứng quá đắt .Qua trao đổi email với bạn, mình có đề cập 1 số vấn đề cần giải quyết
    + Tìm hiểu một cách tổng quát về redundancy của tất cả các hãng(không nên tìm hiểu cái mình làm không thôi)
    +Tìm hiểu tất cả các loại redundancy:nguồn, module, PLC, server...
    +Phần mềm hỗ trợ cần setup thêm vào
    +Xác định trong tay đã có đủ phần cứng chưa, phần cứng đó có hỗ trợ được tính năng redundacy hay không(tài liệu đó mình đã gởi cho bạn rồi)

Sau đây là mô hình mình đã thực hiện : Redundancy 2 CPU 315-2DP

Mình có quay lại video nhưng quá nặng không thể post lên được, nếu bạn muốn tìm hiểu cái này thì có thể đến phòng mình hoặc muốn thấy mô hình thực tế thì có thể đến Bộ Môn Cơ Điện Tử, Trường ĐHSPKT TPHCM(không biết có còn ở đó không nữa .hihi)

Chúc bạn thành công!

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Thủ Đức - Tp HCM
    Thanks
    19
    15 lượt trong 7 bài viết
    Em rất cảm ơn sự giúp đỡ nhiệt tình của anh. Em hiện đang đọc tài liệu tiếng Anh mà anh đã gửi. Hi vọng là đọc xong em sẽ có chút ít kiến thức. Tới đó nếu gặp khó khăn, vướng mắt chỗ nào thì em sẽ nhờ anh giúp đỡ thêm. Cám ơn anh.
    SỐNG LÀ ĐỘNG NHƯNG LÒNG LUÔN BẤT ĐỘNG
    SỐNG LÀ THƯƠNG MÀ LÒNG CHẲNG VẤN VƯƠNG

Thành viên cấp 5
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    9
    13 lượt trong 13 bài viết
    Chào mtspkt;

Cảm ơn bạn đã chia sẽ, tôi cũng rất muốn tìm hiểu về redundancy, có gì hay anh chia sẽ lên diễn đàn nha.

Cảm ơn rất nhiều.

Cho hỏi thêm: phần cứng tối thiểu cần thiết dùng cho redundancy bao gồm những gì?

vd: 2 cpu 315-2dp; còn gì nữa anh?
    0983.398.372
    Hidden Content

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Thủ Đức - Tp HCM
    Thanks
    19
    15 lượt trong 7 bài viết
    Theo tài liệu mà em đọc thì các dòng CPU hỗ trợ cho việc dự phòng là từ CPU 315 2DP đến CPU 417-4. Với S7 400 thì dùng S7-400H hỗ trợ giao tiếp song song giữa các CPU.
    Ngoài ra, khi kết nối mạng Profibus cho các CPU thì sẽ cần thêm ET 200 và khối IM đặc biệt cho phép kết nối và hỗ trợ chế độ dự phòng cho PLC. Hix. Không biết đã đủ chưa. Anh mtspk chỉnh sửa và bổ sung giúp em nhé.

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Thủ Đức - Tp HCM
    Thanks
    19
    15 lượt trong 7 bài viết
    Các thầy và anh mtspk cho em hỏi chút. Có nhất thiết mình phải kết nối mạng Profibus thì mới có thể làm dự phòng bằng PLC không?

mtspk
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi thinhbi Xem bài viết
    Các thầy và anh mtspk cho em hỏi chút. Có nhất thiết mình phải kết nối mạng Profibus thì mới có thể làm dự phòng bằng PLC không?
    Hi All
    CPU giao tiếp với ET200M phải qua cổng DP(giao tiếp profibus). Còn 2 CPU giao tiếp với nhau có 3 cách: MPI, Profibus, Ethernet, nếu giao tiếp bằng Profibus, Ethernet tốc độ nhanh hơn nhưng phải có module giao tiếp nữa
    Bạn thấy CPU 315-2DP có 2 cổng (MPI và DP). Vậy cổng MPI dùng để giao tiếp với CPU dự phòng, còn cổng DP giao tiếp với ET200M .

Chúc bạn thành công!

Thành viên cấp 5
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    9
    http://plcvietnam.com.vn/showthread.php?t=186&page=2

Bạn xem chổ này, tui có gửi hình lên nè.
    0983.398.372
    Hidden Content

mtspk
    Guest
    Mô hình kết nối mạng mà mình đã làm

Nguyên lý hoạt động của PLC Master và PLC Standby

Tài liệu tổng quan về Redundancy software
    http://www.mediafire.com/?xuhzutuh7z0b6d9

Chúc mọi người thành công trong cuộc sống!

Thành viên cấp 5
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    9
    Bạn ơi, tôi có 02 module IM153 (mỗi module chỉ có 01 cổng profibus).

1/ Theo cấu hình của bạn, tôi ghép 02 module này cạnh nhau, rồi kết nối với module I/O, vậy có lỗi không anh, chỉ dùng connection nhỏ màu đen.
    2/ Mình thiết kế tiết kiệm trạm A và Trạm B chỉ bằng 1 mạng truyền thông MPI thôi được không?

Cảm ơn bạn.
    0983.398.372
    Hidden Content

sony12345669
    Guest
    xin chào mtspk!
    mình hiện là sinh viên của ĐH SPKT TPHCM. Mình đang làm đề tài tốt nghiệp về vấn đề này nhưng đang gặp một số vấn đề khó khăn. Bạn có thể chia sẻ cho minh tài liệu về vấn đề này được k?. Đây là địa chỉ mail của mình: [email protected]
    thanks.

Trang 2 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối

Đánh dấu