Trích dẫn Gửi bởi Tommy Xem bài viết
Bạn ơi, tôi có 02 module IM153 (mỗi module chỉ có 01 cổng profibus).

1/ Theo cấu hình của bạn, tôi ghép 02 module này cạnh nhau, rồi kết nối với module I/O, vậy có lỗi không anh, chỉ dùng connection nhỏ màu đen.
2/ Mình thiết kế tiết kiệm trạm A và Trạm B chỉ bằng 1 mạng truyền thông MPI thôi được không?
Cảm ơn bạn.

Hi All
Em xin được phép trả lời câu hỏi của anh Tommy
1. Nếu a dùng connection nhỏ màu đen bình thường(thường dùng để kết nối các module DI,DO,AI,AO với nhau) thì chắc chắn không được.Anh phải dùng connection chuyên dụng có tính năng Redudancy để kết nối 2 IM với nhau.Connection đặc biệt này có tác dụng để IM2 nhận biết là IM1 có bị lỗi hay ko và ngược lại.
2.Em xin trả lời là được.Lúc này trạm A và trạm B trao đổi dữ liệu với nhau qua cổng MPI(lúc trước em dùng PID để điều khiển lưu lượng nước, kết quả là khi PLC Master bị lỗi thì các thông số setpoint,PV,Kp, Ki, Kd được transfer toàn bộ sang PLC Standby, có được điều này thì tính dự phòng của mình mới có ý nghĩa).Như vậy nếu giao tiếp với nhau qua MPI thì chúng ta không cần 2 module CP 342-5, 2 module CP342-5 là để giao tiếp với nhau qua profibus(tốc độ truyền nhanh ).

Sau đây là mô hình mạng nếu giao tiếp 2 PLC qua cổng MPI. Nếu bạn setup không đúng thì bạn sẽ thấy 2 module IM 153-2 tách riêng biệt với nhau(nếu setup đúng thì nó sẽ dính lại với nhau như hình vẽ )

Chúc mọi người thành công trong cuộc sống!