Đăng Ký
Trang 9 của 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 7891011 ... CuốiCuối
Kết quả 81 đến 90 của 116
    hongminhbv
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi aubaoquoc Xem bài viết
    Tại vì nhà máy có hệ thống dùng mấy con Mitsubishi FX2n-48MT, 6 con như vậy nó truyền thông với nhau. Mình vượt qua hàng rào pass lấy code về nhìn hoa cả mắt. Đang lên kế hoạch xứ hết mấy em đó chuyển qua S7 cho dể chủ động. Và làm nhiều trò mình thích.
    Về chương trình , câu lệnh cơ bản các hãng là giống nhau thôi bác , nhưng phần mềm của FX nhẹ và dễ sử dụng hơn S7 nhiều ( theo kinh nghiệm thực tế của em thì thấy vậy , ( tuy có hơi ghét S7 1 chút nhưng em đã làm qua các dòng 200,300,logo ... nên có chút nhận sét vậy thôi )
    Anh có thể kết nối FX và S7 bằng modul RS485 và chuẩn 485 là ok , các modul này rất thông dụng bác ah ( ra nhật tảo mua 1 cái về nghiên cứu chơi thấy hay lắm )

2. Bài viết của "hongminhbv" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    cam on thanks

Thành viên cấp 1
    Thanks
    7
    4 lượt trong 2 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ptluyen Xem bài viết
    Mình đang có 1 con QJ61BT11N dùng để điều khiển tốc độ của biến tần FR-A740.Bạn nào biết cách cài đặt và kết nối chỉ cho mình với.Hay có tài liệu hướng dẫn nào thì gửi mail [email protected] cho mình xin nhé.Cảm ơn mọi người..
    Chào Bạn! dùng PLC điều khiển tốc độ biến tần có hai cách:
    1. Nếu CPU ko tích hợp đầu ra tương tự thì phải dùng các đầu ra số
    2. Nếu CPU có tích hợp đầu ra tương tự thì dùng đầu ra tương tự nối với đầu vào tương tự biến tần là ok.
    Chia sẻ để phát triển, giữ gìn để giốt hơn

Thành viên cấp 1
    Thanks
    7
    4 lượt trong 2 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hongminhbv Xem bài viết
    Về chương trình , câu lệnh cơ bản các hãng là giống nhau thôi bác , nhưng phần mềm của FX nhẹ và dễ sử dụng hơn S7 nhiều ( theo kinh nghiệm thực tế của em thì thấy vậy , ( tuy có hơi ghét S7 1 chút nhưng em đã làm qua các dòng 200,300,logo ... nên có chút nhận sét vậy thôi )
    Anh có thể kết nối FX và S7 bằng modul RS485 và chuẩn 485 là ok , các modul này rất thông dụng bác ah ( ra nhật tảo mua 1 cái về nghiên cứu chơi thấy hay lắm )
    Chào Anh Hồng Minh! Tôi thì cũng mới dùng dòng FX của mitsu nhưng đang tìm hiểu thôi nhưng quả thật đọc các câu lệnh của nó tôi thấy khó hiểu ko trực quan như PLC siemens.
    Ví dụ FLT D200 D202... Mà có thể là do chưa quen và chưa hiểu hết các ý nghĩa của câu lệnh thôi.
    1.Trở lại với vấn đề Anh nêu ở trên là dùng modul RS485 để kết nối S7 với FX cụ thể là thế nào tôi kém chưa hiểu anh giải thích rõ hơn được không? Và đặc biệt cái modul đó giá bao nhiêu tiền?
    2. Ví dụ hiện tại tôi đang có con FX3U -48MR tôi có chương trình mới lấy ra được. Nhưng đọc chưa hiểu lắm muốn convert sang s7200 cho dễ hiểu thì có cách nào ko?

Thành viên cấp 1
    Thanks
    7
    4 lượt trong 2 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hongminhbv Xem bài viết
    Nếu bạn ở gần SG hay Bình Dương qua mình hướng dẫn cho , có thiết bị tử luôn , nếu ở xa thì alo mình xếp lịch chỉ temviewer cũng được ( hoạc cơ bản thì free luôn ) nếu kết nâng cao thì trả phí khoản chầu nhậu là được
    - Nếu PLC khóa pass thì mình mở cho bạn trong 1 nốt nhạc ( Các con dòng fx thì ok hết , nhưng vụ này có phí vì lệ làng mà )
    - máy đang chạy bạn backup PLC ok không ảnh hưởng gì hết nhưng download xuống thì PLC sẽ dừng ngay
    - Cáp kết nối thì tự hàn theo sơ đồ hoặc mua cáp đúc khoảng 300k / sợi , dây hãng thì cao lắm ... năm 2007 mình mua tới 2,1tr lận
    FX 3u khá kén cáp nên mua phải bảo họ bao cho mình hoặc thử trực tiếp với FX3u rồi mới mua không tiền mất tật mang đó
    OK! chào Bác Minh Tôi ở HN. Hiện tại tự ngâm cứu nhờ chú google cũng upload được chương trình ra rồi. Thực ra mình làm dòng siemens nhiều rồi cũng có chút kinh nghiệm nhưng vì nó là của nhà máy mà dòng chưa làm nên cứ hỏi kỹ cho chắc ăn. Vì trong nhà máy có phải sếp nào cũng hiểu kỹ thuật như mình đâu. Ví dụ nhá Tôi có vụ như thế này nhé! Năm ngoái có cái máy nó dùng PLC s7200 (224XP)Tôi vào kiểm tra lấy chương trình vừa up xong tự dưng cái màn hình Delta nó bị hết pin nó TỐi màn hình đi các sếp kêu la thảm thiết bảo mình phá máy. Thay cho quả Pin nà ngon luôn.
    Đấy làm nhiều khi cũng khoai lắm chứ có bỡn đâu.
    Nhân tiện đây bác Minh xem có thể up lên các tập lệnh của dòn fx không? vì đọc tiếng anh mãi cũng mỏi cả mắt mà thu lượn chẳng được bao.

Thành viên cấp 3
    Thanks
    0
    10 lượt trong 10 bài viết
    module analog fx2n-2AD khi mình kết nối module nay vào mình khai báo địa chi làm sao anh em muốn dùng để điều khiển biến tần em xem manual khai báo bằng hàm from to đọc và ghi giá trị vào vùng nhớ đêm nhưng đọc hoa cả mắt mà chưa hiểu dc.đọc đến chức năng vung nhớ đẹm em chưa hiểu dc.anh em với cách để khai báo một tín hiệu annalig thank

hongminhbv
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi nonumber.ksd Xem bài viết
    Chào Anh Hồng Minh! Tôi thì cũng mới dùng dòng FX của mitsu nhưng đang tìm hiểu thôi nhưng quả thật đọc các câu lệnh của nó tôi thấy khó hiểu ko trực quan như PLC siemens.
    Ví dụ FLT D200 D202... Mà có thể là do chưa quen và chưa hiểu hết các ý nghĩa của câu lệnh thôi.
    1.Trở lại với vấn đề Anh nêu ở trên là dùng modul RS485 để kết nối S7 với FX cụ thể là thế nào tôi kém chưa hiểu anh giải thích rõ hơn được không? Và đặc biệt cái modul đó giá bao nhiêu tiền?
    2. Ví dụ hiện tại tôi đang có con FX3U -48MR tôi có chương trình mới lấy ra được. Nhưng đọc chưa hiểu lắm muốn convert sang s7200 cho dễ hiểu thì có cách nào ko?
    Truyền 485 giữa s7-200 và FX thì mình chưa làm nên không nắm được giá chính xác cái m=này bạn hỏi bác gioogle nhé
    - Việc chuyển chương trình FX sang s7-200 thì rất khó khăn , hiện tại chỉ có tool convert từ FX, s7-200 sang PLC dòng CP1E của Omron thôi nhưng cũng không chuyển được hoàn toàn các lệnh cao cấp đâu.
    Đọc chương trình có sẵn thật sự là một bài toán khó đòi hỏi người đọc phải có cách thức đọc tối ưu , am hiểu về loại PLC cần dùng và biết cách đọc tài liệu tiếng anh , Cái này thuộc về kiến thức và kinh nghiệm rất khó chỉ trong 1 vài dòng ở đây từ từ mình sẽ chia sẻ những gì mình biết để cùng góp ý phát trền nhé
    thân

9. Bài viết của "hongminhbv" đã được cám ơn bởi các thành viên:

hongminhbv
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi nonumber.ksd Xem bài viết
    OK! chào Bác Minh Tôi ở HN. Hiện tại tự ngâm cứu nhờ chú google cũng upload được chương trình ra rồi. Thực ra mình làm dòng siemens nhiều rồi cũng có chút kinh nghiệm nhưng vì nó là của nhà máy mà dòng chưa làm nên cứ hỏi kỹ cho chắc ăn. Vì trong nhà máy có phải sếp nào cũng hiểu kỹ thuật như mình đâu. Ví dụ nhá Tôi có vụ như thế này nhé! Năm ngoái có cái máy nó dùng PLC s7200 (224XP)Tôi vào kiểm tra lấy chương trình vừa up xong tự dưng cái màn hình Delta nó bị hết pin nó TỐi màn hình đi các sếp kêu la thảm thiết bảo mình phá máy. Thay cho quả Pin nà ngon luôn.
    Đấy làm nhiều khi cũng khoai lắm chứ có bỡn đâu.
    Nhân tiện đây bác Minh xem có thể up lên các tập lệnh của dòn fx không? vì đọc tiếng anh mãi cũng mỏi cả mắt mà thu lượn chẳng được bao.
    - KHi thực sự bạn hiểu về dòng PLC này thì câu lệnh của nó đơn giản và dễ dùng hơn S7 rất nhiều đặc biết là những ứng dụng tình toán , điều khiển servo , xuất và đọc xung tốc đọ cao
    Mình cũng đã làm nhiều loại PLC của các hãng khác nhau mỗi hãng có một ưu điểm riêng , với mitsu thì rất ưu điểm trong xuất xung điều khiển servo , lệnh logic cơ bản , tính toán làm việc với vùng nhớ , phần mềm nhẹ và hoạt động ổn định ....
    Tài liệu tiếng việt của Mitsu khác nhiều và chi tiết hỏi bác google là có ngay , mạng ở nhà yếu quá để hôm khác qua công ty mình up chia sẻ cho anh em nha

11. Bài viết của "hongminhbv" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    7
    4 lượt trong 2 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ibmacer Xem bài viết
    k3 y100 nay nằm trong lệnh nào bạn, mà cấu truc này lạ nghe, bạn có thể gởi đoạn chương trình mình xem thử
    Để hiểu nó bạn xem ví dụ sau:
    LD X000
    OUT K3Y000
    Có nghĩa là:
    Khi X000=1 thì Các đầu ra Y000 - Y015 = 1

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi kekhukho Xem bài viết
    Gởi bạn chương trình viết cho máy quấn sợi aramid trong dây chuyền sản xuất cáp quang. Thực tế tôi thấy việc sử dụng điều khiển analog ói riêng và các tập lênh (PID, High speed counter ...) trong PLC Mitsubishi là tương đối dễ sử dụngĐính kèm 45
    Bạn có thể cho mình xin một chương trình hay tài liệu về sử dụng High Speed counter của mitsubishi được không, mình mới học lập trình PLC Mitsubíhi nên còn rất bỡ ngỡ. Xin được giúp đỡ. thank!

Trang 9 của 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 7891011 ... CuốiCuối

Đánh dấu