Đăng Ký
Kết quả 1 đến 8 của 8
    Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    43 lượt trong 37 bài viết

Lightbulb Giải pháp remote I/O cho PLC S7-1200.

Ai quan tâm chủ đề này cùng thảo luận nhé.
    Có 1 số giải pháp cho S7-1200 Remote I/O như Profibus,Profinet,PLC-PLC...Cấu hình hiệu quả nhất,chi phí thấp nhất,dể đặt hàng nhất.
    Cảm ơn mọi người.

Hãy luôn là chính mình.
    Mail :Hidden Content

hongminhbv
    Guest
    Cái này hay đó bác Hưng theo em thì nên truyền trông Profinet LPLC và PLC là OK nhất và giá cũng chấp nhập được
    Không biết các Modul Reomote I/O cho S7-1200 có mắc không nhưng theo em thì không rẻ hoen PLC được mấy đâu
    Mong các bác góp ý thêm
    Lần sửa cuối bởi hongminhbv, ngày 02-27-2012 lúc 06:25 PM.

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    Trích dẫn Gửi bởi hongminhbv Xem bài viết
    Cái này hay đó bác Hưng theo em thì nên truyền trông Profinet LPLC và PLC là OK nhất và giá cũng chấp nhập được
    Không biết các Modul Reomote I/O cho S7-1200 có mắc không nhưng theo em thì không rẻ hoen PLC được mấy đâu
    Mong các bác góp ý thêm
    Kết nối theo kiểu PLC-PLC có lẻ chỉ là kiểu kết nối ngang hàng,và Remote IO cho S7-1200 cũng dùng module ET200 của PLC S7-300,nếu gắng thêm Module IO vào ET200 này thì giá thành cũng không chênh lệch lắm so với kiểu dùng kết nối PLC-PLC.
    Nhưng nếu cho mình chọn,thì có lẻ chọn kết nối PLC-PLC là hợp lí nhất,còn đối với 1 số thiết bị chuyên dụng thì dùng Profibus.S7-1200 có hỗ trợ module Profibus Master-Slave chứ không có ngang hàng như PLC-PLC.

Hãy luôn là chính mình.

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    Trích dẫn Gửi bởi hongminhbv Xem bài viết
    Mong các bác góp ý thêm
    Kết nối theo kiểu PLC-PLC có lẻ chỉ là kiểu kết nối ngang hàng,và Remote IO cho S7-1200 cũng dùng module ET200 của PLC S7-300,nếu gắng thêm Module IO vào ET200 này thì giá thành cũng không chênh lệch lắm so với kiểu dùng kết nối PLC-PLC.
    Nhưng nếu cho mình chọn,thì có lẻ chọn kết nối PLC-PLC là hợp lí nhất,còn đối với 1 số thiết bị chuyên dụng thì dùng Profibus.S7-1200 có hỗ trợ module Profibus Master-Slave chứ không có ngang hàng như PLC-PLC.

Hãy luôn là chính mình.

hongminhbv
    Guest
    Còn tùy thuộc vào số lượng I/O trên mỗi trạm nữa Nếu số lượng I/O lớn hoặc các modul dặc biệt như nhiệt độ , dòng điện ... ( Chỉ có ở S7-300 ) thì mình dùng Profibus kết nối Qua ET-200
    Nhưng lưu ý là Prifibus yêu cầu chống nhiễu rất cao và modul thì không rẻ
    Những trương hợp cần điều khiển linh hoạt ( điều khiển phân tán từng nhóm có liên động ) nên dùng Profinet truyền thông PLC - PLC là tuyệt nhất vừa không lo về chống nhiễu vừa truyền xa và không phải tốn modul...

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,084 lượt trong 567 bài viết
    Nhưng lưu ý là Prifibus yêu cầu chống nhiễu rất cao và modul thì không rẻ
    Chính xác. Nhưng Profinet còn đắt hơn. Không rẻ đâu anh. Tích hợp sẵn thì ok và tiện lợi nhưng mua module rời của nó thì.... ^.^ chua lét.

( Chỉ có ở S7-300 ) thì mình dùng Profibus kết nối Qua ET-200
    Module Profibus có thể kết nối với bất kỳ thiết bị nào có chuẩn Profibus ( có nhiều chuẩn profibus DP, PA, FMS nên phải chú ý chuẩn)

Còn nếu chọn chuẩn truyền thông PLC - PLC thì y như anh hongminh & dohung nói nên dùng chuẩn Profinet nếu dùng PLC S7-1200 tiện lợi, dễ dàng, và đặc biệt ko có master hay Slave. Vấn đề còn lại là nhiễu đường truyền dài thì dùng cáp quang còn ngắn thì kéo vô tư. Mình đã làm và thấy ok.
    Khi làm Profinet thì chú ý tới chuẩn TCP/IP một xíu khi làm sẽ gặp vấn đề về IP, IP Mac,...

Chúc thành công
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    Thêm 1 vấn đề nữa,nếu Remote IO ở khoãng cách xa,2-4km,giả sử không thể đi dây hay kéo cable gì được,thì có lẻ sử dụng WAN , mỗi trạm đặt 1 Module mạng + 1 con S7-1200+IO Module + IP tĩnh . Nhưng còn vấn đề cấp nguồn thì sao nhỉ ? Đã không thể kéo cable tới được , thì có thể dùng cái gì để cấp nguồn đây ? Dùng UPS , Acquy , máy phát ...hay 1 thiết bị chuyên dụng hơn với thời gian lâu 1 chúc.
    Bác nào biết cho ý kiến nhé.

Hãy luôn là chính mình.

hongminhbv
    Guest
    Nguồn thì còn tùy theo ở trạm cần Remot có công suất bao nhiêu Bây giờ điện lưới ở khắp nơi rồi nên dùng 2 nguồn riêng biệt nhưng chú ý
    - Các nút dừng khẩn cấp phải liên động qua PLC và tất nhiên là PLC phải được cấp nguồn riêng
    - Nếu công suất nhỏ thì có thể dùng UPS kết hợp với pin măt trời , gió... tùy từng điều kiện cụ thể
    - Nếu công suất lớn hoặc 3 Pha thì nên dùng máy phát chạy dầu diegen hoặc thủy điện nhỏ ( nếu ở gần dòng chảy như sông suối , đường nước thải công nghiệp ... )
    - Nếu ở miền nam thì ổn định nhất là điện mặt trời + UPS
    Bắc nào có ý hay thì đóng góp thêm

Đánh dấu