Đăng Ký
Kết quả 1 đến 5 của 5
    Thành viên cấp 2
    Thanks
    5
    3 lượt trong 3 bài viết

sử lý tín hiệu BCD thay cho tín hiệu analog

e mạo muội mở chủ đề này các pác nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo,
    sử dụng tín hiệ BCD thay cho tín hiệu analog trong hệ thống cân định lượng
    ưu điểm và nhược điểm của 2 tín hiệu này, thanks ^_^

hongminhbv
    Guest
    Mình không hiểu ý của bạn nhưng theo mình biết thì tín hiệu từ Sensor cân đưa ra là tín hiệu analog ở mức thấp Vài Vôn hay mA
    để đưa tín hiệu này về PLC thì bạn có 3 cách cơ bản sau:
    1 , Đưa tín hiệu sensor cân qua mạch convert lên thành tín hiệu 0 - 10v hoặc 4 - 20mA để đưa vào DI của PLC
    2 , Đưa tín hiệu sensor cân qua đồng hồ cân và out ra tín hiệu 0 - 10v hoặc 4 - 20mA để đưa vào DI của PLC
    3 , Đưa tín hiệu sensor cân qua đồng hồ cân rồi kết nối truyền thông với PLC qua chuẩn RS 485 , Trong thực tế người ta thường dùng cách này để tiết kiệm được modul analog và có thể chạy bằng tay khi PLC hoặc Scada sảy ra sựa cố
    Cho dù bạn đưa về PLC bằng cách nào thì giá trị ban đầu bạn nhận về đều ở dạng hexa
    để thuận tiện cho việc quan sát và cài đặt thì bạn dùng lệnh convert sang dạng BCD ( Ở PLC Omron là lệnh BCD )
    Các bác có ý nào hay cùng thảo luận thêm
    Lần sửa cuối bởi hongminhbv, ngày 03-01-2012 lúc 03:51 PM.

Thành viên cấp 2
    Thanks
    5
    3 lượt trong 3 bài viết
    theo e thấy thì tín hiệu từ loadcell đưa về qua đầu cân covert thành tín hiệu BCD đưa về input của PLC ( cái này tốn ngõ vào nhưng vẫn rẻ hơn 1 card analog) ưu điểm là k bị nhiễu như analog. Nhưng e thấy chỉ có PLC của Mitsu có hỗ trợ về phần này (vd dãy ngõ vào K4X000 cho hàng ngàn, trăm ,chục, đơn vị) . Cho e hỏi thêm là PLC của các hãng khác có sử lý chuỗi như thế k?

Thành viên Mới
    Thanks
    1
    0 lượt trong 0 bài viết
    Như mình được biết. Thì tín hiệu từ loadcell thường qua đồng hồ hiển thị trọng lượng của cân sau đó mới xuất ra tín hiệu 0-10VDC.

Thành viên cấp 10
    Thanks
    17
    201 lượt trong 169 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tuxedo317 Xem bài viết
    theo e thấy thì tín hiệu từ loadcell đưa về qua đầu cân covert thành tín hiệu BCD đưa về input của PLC ( cái này tốn ngõ vào nhưng vẫn rẻ hơn 1 card analog) ưu điểm là k bị nhiễu như analog. Nhưng e thấy chỉ có PLC của Mitsu có hỗ trợ về phần này (vd dãy ngõ vào K4X000 cho hàng ngàn, trăm ,chục, đơn vị) . Cho e hỏi thêm là PLC của các hãng khác có sử lý chuỗi như thế k?
    Khi đưa về dạng mã BCD rồi dùng input PLC đọc thì việc còn lại là lập trình để dịch mớ 01 đó ra giá trị analog thôi.Nhưng không hiểu sao lại rẻ hơn 1 module analog nhỉ.Rẻ hơn nếu bạn làm đồ án cho vui,mục đích là đọc 1 input analog thì khỏi phải mua module thật.Nhưng nếu tính ra thì tôi thấy ko rẻ chút nào.
    Bạn muốn đọc 1 giá trị analog với độ phân giải 12 bit thì bạn cần 12 input số, thế thì coi như toàn bộ input của PLC dùng cho đọc 1 tín hiệu analog,Vậy cục PLC của bạn khác gì 1 cái hộp tranducer có ngõ ra alarm thế mua luôn tranducer rẻ hơn
    MUA BÁN-DỊCH VỤ-TRAINING
    Email: Hidden Content
    Hidden Content

Đánh dấu