Đăng Ký
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 22
    Thành viên cấp 2
    Thanks
    8
    0 lượt trong 0 bài viết

Question Điều khiển vị trí cho servo motor dùng plc cp1h.

Chào các bạn, hiện mình đang dùng PLC CP1H XA để điều khiển vị trí Servo motor , mình đang gặp 1 vấn đề mong các bạn chỉ giáo:
    - Mình dùng plc phát xung điều khiển servo motor vd mình phát 10000 xung , và dùng bit A280.03 ( bit complete pulse output) để báo hiệu plc đạ phát hêt lượng xung yêu cầu nhưng nếu mình điểu khiển số lượng xung ít thì chính xác tức là bit A280.03 on thì servo cũng dừng ( đã thực hiện hêt số xung phát ), nhưng nêu số lương xung phat quá lơn thì có sự sai khác tức là A280.03 on nhưng servo khoảng 1,2 giây sau mới dừng ( tưc là PLC đạ phát hêt xung thì A280,03 on tuy nhiên servo chưa thực hiện hết số xung mà PLC vửa phát) điều này làm cho chương trình mình chạy ko được tôt lắm .
    Bạn nào có kinh nghiệm trong lĩnh vực này giúp mình với.
    Thanks các bạn nhiều.

Thành viên cấp 2
    Đang ở
    Đà Nẵng
    Thanks
    0
    11 lượt trong 10 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tonyluong Xem bài viết
    Chào các bạn, hiện mình đang dùng PLC CP1H XA để điều khiển vị trí Servo motor , mình đang gặp 1 vấn đề mong các bạn chỉ giáo:
    - Mình dùng plc phát xung điều khiển servo motor vd mình phát 10000 xung , và dùng bit A280.03 ( bit complete pulse output) để báo hiệu plc đạ phát hêt lượng xung yêu cầu nhưng nếu mình điểu khiển số lượng xung ít thì chính xác tức là bit A280.03 on thì servo cũng dừng ( đã thực hiện hêt số xung phát ), nhưng nêu số lương xung phat quá lơn thì có sự sai khác tức là A280.03 on nhưng servo khoảng 1,2 giây sau mới dừng ( tưc là PLC đạ phát hêt xung thì A280,03 on tuy nhiên servo chưa thực hiện hết số xung mà PLC vửa phát) điều này làm cho chương trình mình chạy ko được tôt lắm .
    Thanks các bạn nhiều.
    Theo mình thì bạn nên sử dụng lệnh PLS2 để điều khiển, tần số xung sẽ tăng từ thấp đến cao sẽ đảm bảo cho đc khởi động ok, và khi giảm thì tần số xung sẽ giảm từ cao xuống thấp đảm bảo động cơ dừng đúng vị trí khi mà ta cài đặt tần số xung cao.
    Mình đã từng thử các lệnh kia rồi, mình thấy PLS2 là ok, nhưng cài đặt hơi rắc rối chút, trong manual bạn xem phần vd trang 304 sẽ hiểu thôi.
    Nhận hướng dẫn ĐATN Điện Tự Động về PLC S7200, S7300, PLC Omron...,Mạng truyền thông CN, Biến tần các hãng...
    Bảo trì, sửa chữa máy móc, thiết bị Điện Công nghiệp...

Khu vực: TP Đà Nẵng, Quảng Nam.
    Phan Minh Hiếu.
    Electrical - Electronic Engineer
    C. 0979 435 350
    E. Hidden Content

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    chào mọi người
    mình cũng đang làm vấn đề này nhưng chưa được kết nối thực tế
    mọi người có thể chia sẻ chương trình để tham khảo được không
    tonyluong cho mình hỏi bit A280.03 nếu kết nối dây thì kết nối thế nào

nếu chỉ dùng lệnh SPED không thì động cơ có quay không hay phải kết hợp với lệnh phát xung thì động cơ mới quay

cám ơn mọi người nhiều
    Lần sửa cuối bởi boss9x, ngày 03-10-2012 lúc 10:36 PM.

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    http://www.mediafire.com/?2fs0y1ctuss6sw4

đây là chuơng trình mình viết bạn xem cho mình ý kiến
    khi an nut thuan-low,thuan-high động cơ giảm,tăng tốc
    khi ấn thuan động cơ quay thuân,ấn nghịch động cơ quay nghich về đúng vị trí ban đầu lúc chưa ấn nút thuận

cám ơn nhiều!

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    http://www.mediafire.com/?2fs0y1ctuss6sw4

đây là chuơng trình mình viết bạn xem cho mình ý kiến
    khi an nut thuan-low,thuan-high động cơ giảm,tăng tốc
    khi ấn thuan động cơ quay thuân,ấn nghịch động cơ quay nghich về đúng vị trí ban đầu lúc chưa ấn nút thuận

cám ơn nhiều!

Thành viên cấp 2
    Thanks
    8
    0 lượt trong 0 bài viết
    Bạn daiphongSK ko hiểu ý mình rồi. Trên thực tế mình dùng PLS2 để điều khiển sẻvo motor, nhưng vấn đề của mình là:
    Nếu mình phat 1 lượng xung khá lớn (vị trí củ cách xa vị trí mới) nhưng khi ra lệnh phát vd 25000 xung thì khi PLC phat 25000 xung xong lập tức biA82A2280.03 on lên liền, tuy nhiên sẻvo chưa đến đúng vị trí vì chưa thực hiện kịp 25000 xung.A280.03 on lên trước khoảng 1,2 s điều này làm ảnh hưởng đến 1 số câu lệnh phí sau của mình. Bác nào có kn về cái này giúp đợ với.
    Thanks all.

Thành viên cấp 3
    Thanks
    7
    11 lượt trong 6 bài viết
    ko bit la "anh huong den lenh phia sau la sao ban" có feedback mà, sao bạn không làm những lệnh phía sau chỉ được thực hiện khi có feedback đầy đủ so với số xung đã phát đi.?

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Thanks các bạn nhiều.
    Chào bạn mình không biết là bạn điểu khiển servo có thêm cơ cấu cơ khí kem theo ko? Nhưng mình đã từng làm PLC phát rất chuẩn và hết xung thì servo dừng ngay lập chứ không sảy ra trường hợp đó. Nếu có thể bạn mô tả cơ cấu của bạn như thế nào? Servo của bạn có phanh hay ko? và servo bạn điều khiển hoạt động thì nên điều khiển như bạn daiphongsk nói đó thì sẽ tốt hơn. CHúc thành công !

Thành viên cấp 2
    Thanks
    8
    0 lượt trong 0 bài viết
    Nguyên lý hoạt động của hệ thống mình là điều khiển servo chạy đến vị trí chỉ định và sau đó thì đeì6u khiển máy đột đột 1 lỗ xuống. Hiện tại mình dùng PLS2 để dk sẻvo, nhưng theo mình nói là khi điều khiển với 1 lượng xung vừa ko lớn lắm thì xung phát hết bit A280.03 on và servo cũa vửa dừng (ok).
    Nhưng khi phát xung lớn thì Bit A280.03 on (Bit này on báo PLC phat hết lượng xung cần phát xuống servo Driver) tuy nhiên Sẻvo thì lại "chưa tiêu thụ kịp hết số xung mà PLC phat thì bit A280.03 đã on làm cho Sẻvo chưa dừng mà mũi đột đã đột ( nguy hiểm, gãy mũi đột), vì Mình ra điều kiện là mũi đột sẽ đột khi bit A280.03 on.
    Hi vọng mình mô tả vậy ko khó hiểu cho các bạn.

Thành viên cấp 2
    Đang ở
    Đà Nẵng
    Thanks
    0
    11 lượt trong 10 bài viết
    Nguyên lý hoạt động của hệ thống mình là điều khiển servo chạy đến vị trí chỉ định và sau đó thì đeì6u khiển máy đột đột 1 lỗ xuống. Hiện tại mình dùng PLS2 để dk sẻvo, nhưng theo mình nói là khi điều khiển với 1 lượng xung vừa ko lớn lắm thì xung phát hết bit A280.03 on và servo cũa vửa dừng (ok).
    Nhưng khi phát xung lớn thì Bit A280.03 on (Bit này on báo PLC phat hết lượng xung cần phát xuống servo Driver) tuy nhiên Sẻvo thì lại "chưa tiêu thụ kịp hết số xung mà PLC phat thì bit A280.03 đã on làm cho Sẻvo chưa dừng mà mũi đột đã đột ( nguy hiểm, gãy mũi đột), vì Mình ra điều kiện là mũi đột sẽ đột khi bit A280.03 on.
    Hi vọng mình mô tả vậy ko khó hiểu cho các bạn.
    Không biết bạn xuất xung với tốc độ bao nhiêu, tần số giảm tốc Deceleration rate của bạn nếu cao quá thì servo sẽ dừng không đúng vị trí.
    Nhận hướng dẫn ĐATN Điện Tự Động về PLC S7200, S7300, PLC Omron...,Mạng truyền thông CN, Biến tần các hãng...
    Bảo trì, sửa chữa máy móc, thiết bị Điện Công nghiệp...

Khu vực: TP Đà Nẵng, Quảng Nam.
    Phan Minh Hiếu.
    Electrical - Electronic Engineer
    C. 0979 435 350
    E. Hidden Content

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Đánh dấu