Đăng Ký
Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 49
    Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trước tiên xin cảm ơn tinh thần chia sẻ !!! Mình đang tìm kiếm thông tin kiến thức về PLC cũng không biết bắt đầu từ đâu ,bắt đầu như thế nào ! Các bạn có thể chia sẻ và tư vấn giúp thì tốt quá !!!

Thành viên cấp 4
    Thanks
    12
    16 lượt trong 14 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tran_hieu0983 Xem bài viết
    Cám ơn anh đã phản hồi để mình comment với anh Hùng nhờ check lại vì đây là link anh Hùng share.
    thầy H xem lại cái step v5.5 với. bản này chưa đầy đủ. vẫn phải cài PLCSIMU. up bản profeshional thì chắc ok hơn 8->

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    49 lượt trong 35 bài viết
    bản pro thì mình chỉ có bản 2006 thôi, mình đã úp rồi ^_^
    Về định hướng plc thì cũng khó, bạn dự định sẽ làm gì trong tương lai: làm ở 1 cty dịch vụ sửa chữa, 1 công ty lắp máy, 1 công ty làm dự án hay là làm bảo trì trong nhà máy. Mỗi công ty có 1 đặc thù riêng tùy vào công ty đó cần gì mà ta cần đầu tư học cái gì, nếu chưa quyết định được thì bạn học thế này
    -Đầu tiên học S7-200 (tập trung vào cpu 224, phần logic và analog là được rùi, không cần giao tiếp gì cả, cái đó học sau khi cần)
    -học winccflex màn hình tp177 micro thôi để giao tiếp s7-200 (không cần học thủ thuật gì màu mè, chỉ cần học nút nhấn, io field, bar... những cái cần hiển thị và thao tác với s7-200 thôi, đẹp thì để nghiên cứu sau,...)
    Đến đây thì bạn có thể đi làm 200 được rùi, và trình độ của bạn cũng tương đối rồi, nếu gặp dự án thì nghiên cứu thêm modbus, pid,đọc xung, xuất xung ... không gặp thì thôi nghiên cứu mất thời gian
    Tiếp theo học s7-300 cũng giống s7-200 tập trung phần logic và analog trước, các phần khác học sau khi cần
    Màn hình thì học 177A,B TP277, các cái khác học sau
    Wincc cũng chỉ cần học io field, bar grahp, nút nhấn, học thêm trend, alarm là mấy cái hay sài
    ^_^ thằng cu dậy rùi, bữa sau típ nha

Thành viên cấp 4
    Thanks
    12
    16 lượt trong 14 bài viết
    mấy cái này là đi làm thật cần thiết đó hả bác. thông tin này có 9 xác ko bác. em cũng muốn tham khảo thêm ý kiến các bác đi làm nhiều để lấy thêm chút tự tin nữa. hehehehe. rất cảm ơn tinh thần chia sẻ kịnh nghiệm của bác.
    cái bản step_pro em xài bản 2010 thấy rất đầy đủ và chạy ok.

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    ^_^ hi hi, bản pro 2010 mình ko có nên ko up lên, với lại trước h đi làm toàn dùng bản 5.5 basic thôi, sim thì dùng 5.4 sp2, dùng ổn nên ko mún nâng cấp lên làm gì, chỉ khi nào ra cpu mới buộc phải nâng cấp lên thì mình mới cài cái mới thui ^_^

Hi hi, thực tế đi làm là chỉ học cơ bản thôi, khi dự án cần gì thì học cái đó, đầu óc có hạn, học nhiều quên nhiều, học ít quên ít, ko học không quên ^_^

Với lại quan niệm của mình là càng đơn giản càng tốt nên chương trình plc mình chỉ sài các hàm cơ bản thui, HMI thì ko chơi hình động, trên giao diện chỉ có alarm cảnh báo là động thôi, như thế khi có sự cố xảy ra thì vận hành viên sẽ chú ý liền, nếu nhiều cái động quá thì khó xem lắm, hình nền thì chủ yếu là xám và đen ^_^ như thế nhìn ở xa dễ thấy lắm,

Hi hi nhưng khách hàng là thượng đế, khách hàng thích màu mè thì mình chiều thôi, nhưng quan trọng là càng đơn giản càng tốt, làm phức tạp chỉ mất công mình thôi, chỉ làm những cái khách hàng yêu cầu, ko vẽ thêm việc mất thời gian ^_^

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ncrazy Xem bài viết
    bản pro thì mình chỉ có bản 2006 thôi, mình đã úp rồi ^_^
    Về định hướng plc thì cũng khó, bạn dự định sẽ làm gì trong tương lai: làm ở 1 cty dịch vụ sửa chữa, 1 công ty lắp máy, 1 công ty làm dự án hay là làm bảo trì trong nhà máy. Mỗi công ty có 1 đặc thù riêng tùy vào công ty đó cần gì mà ta cần đầu tư học cái gì, nếu chưa quyết định được thì bạn học thế này
    -Đầu tiên học S7-200 (tập trung vào cpu 224, phần logic và analog là được rùi, không cần giao tiếp gì cả, cái đó học sau khi cần)
    -học winccflex màn hình tp177 micro thôi để giao tiếp s7-200 (không cần học thủ thuật gì màu mè, chỉ cần học nút nhấn, io field, bar... những cái cần hiển thị và thao tác với s7-200 thôi, đẹp thì để nghiên cứu sau,...)
    Đến đây thì bạn có thể đi làm 200 được rùi, và trình độ của bạn cũng tương đối rồi, nếu gặp dự án thì nghiên cứu thêm modbus, pid,đọc xung, xuất xung ... không gặp thì thôi nghiên cứu mất thời gian
    Tiếp theo học s7-300 cũng giống s7-200 tập trung phần logic và analog trước, các phần khác học sau khi cần
    Màn hình thì học 177A,B TP277, các cái khác học sau
    Wincc cũng chỉ cần học io field, bar grahp, nút nhấn, học thêm trend, alarm là mấy cái hay sài
    ^_^ thằng cu dậy rùi, bữa sau típ nha
    Cám ơn anh, kinh nghiệm thật quý báu, mong anh chia sẻ để các em học hỏi với ^^

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    3 lượt trong 3 bài viết
    yahoo:jos_batu
    mail:Hidden Content

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    ^_^ link phần mềm và hướng dẫn thì trên diễn đàn mình có đủ cả, search là ra, có cả hướng dẫn chi tiết nữa, còn link bên trên là link mình lưu trữ phần mềm mình đang dùng, link dễ nhớ nên share cho mọi người thui.

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    lập trình cho s7300 thì dùng bản nào vậy anh tranhieu?

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi tran_hieu0983 Xem bài viết
    http://www.mediafire.com/siemens

Đây là kho phần mềm mà anh hung_thinhphat đã upload rất lâu rồi và gửi link lại nhờ mình gửi lên cho các bạn tham khảo xem các bạn có cần gì thì cứ tự nhiên không cần phải password gì hết.

Trong kho phần mềm có
    1. Catalog của thiết bị
    2. Logo 6 và 6.1
    3. Phần mềm PCS7
    4. Protool 6
    5. Simaticnet
    6. Step 7 microwin sp6 và sp7
    7. Step 7 V5.5
    8. Winccflexible 2008
    .........
    Còn rất nhiều các bạn vào đó ttự coi
    lập trình cho s7300 thì dùng bản nào vậy anh tranhieu?
    trong này không có phần mềm mô phỏng cho s7300 không anh tranhieu?

Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu