Đăng Ký
Kết quả 1 đến 10 của 10
    Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết

Có thể truyền dữ liệu từ PLC Rockwell lên máy tính qua cổng mạng được không?

Chào các bác, em mới đang mổ xẻ con CompactLogix L23E của AB. Em đang muốn dùng con này để thu thập số liệu rồi gửi lên một máy Server thông qua mạng Internet. Bác nào đã có kinh nghiệm về việc này giúp em trả lời 2 câu hỏi này với nhé.
    1. Con L23E của em có thể gửi số liệu trực tiếp lên mạng qua cổng RJ45 có sẵn của nó được không? Nếu có thể, bác giúp em ít tài liệu về giao thức truyền thông này.
    2. Nếu con L23E không thể kết nối mạng Internet trực tiếp, vậy có cách nào, hay sử dụng adapter nào để kết nối được không? Nếu có thì bac lại giúp em ít tài liệu nhé.
    Mục đích cuối cùng của em là gửi được số liệu thu thập được từ con PLC về máy chủ để giám sát. Các cao thủ nếu có giải pháp nào khả thi thì em xin được chỉ giáo.
    Cảm ơn các bac nhiều.
    Email của em la : [email protected]
    Rất muốn được kết bạn nghề, bạn trong cuộc sống với mọi người.

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    Mình cũng đag dính tới cái này.mình có con s7-200 và 1 module ADAM 4571 để convert từ Ethernet sang rs 232,nhưng hiện tại cũng
    chưa tìm đc giải pháp để móc dữ liệu từ plc lên PC bằng cổng rj45

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Đối với PLC AB, bạn có thể phần mềm RSlinx để thu thập dữ liệu, nó cũng là một OPC, hoặc bạn có thể sử dụng một số phần mềm OPC server khác như Kepware, OPC NET,....

Thành viên cấp 10
    Đang ở
    Da Nang City
    Thanks
    65
    257 lượt trong 205 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi doanhtuanbkhn Xem bài viết
    Chào các bác, em mới đang mổ xẻ con CompactLogix L23E của AB. Em đang muốn dùng con này để thu thập số liệu rồi gửi lên một máy Server thông qua mạng Internet. Bác nào đã có kinh nghiệm về việc này giúp em trả lời 2 câu hỏi này với nhé.
    1. Con L23E của em có thể gửi số liệu trực tiếp lên mạng qua cổng RJ45 có sẵn của nó được không? Nếu có thể, bác giúp em ít tài liệu về giao thức truyền thông này.
    2. Nếu con L23E không thể kết nối mạng Internet trực tiếp, vậy có cách nào, hay sử dụng adapter nào để kết nối được không? Nếu có thì bac lại giúp em ít tài liệu nhé.
    Mục đích cuối cùng của em là gửi được số liệu thu thập được từ con PLC về máy chủ để giám sát. Các cao thủ nếu có giải pháp nào khả thi thì em xin được chỉ giáo.
    Cảm ơn các bac nhiều.
    Email của em la : [email protected]
    Rất muốn được kết bạn nghề, bạn trong cuộc sống với mọi người.
    Mình xin trả lời vấn đề của bạn nha,.
    thứ nhất con L23E là dòng compactlogix giao tiếp qua cổng EtherNet nên bạn có thể thu thập dữ liệu từ PLC về máy tính or HMI thông qua cổng EtherNet.
    2. Nếu bạn không muốn kết nối qua cổng EtherNet có sẵn thì có thể dùng module EtherNet rời cắm vào PLC .
    phần còn lại là bạn lập trình mà thôi ,có thể dùng Visual Basic ....giao tiếp thông qua OPC của RSLinx or của hãng khác.
    Chúc thành công.
    ---------------------------------
    Thank and Best Regards
    cuongvcs
    Email :
    Hidden Content
    Hidden Content
    Tel : 0984198685
    " Listen. Think. Solve. "

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    May quá. Cảm ơn bác CuongVCS. Đây đúng là câu trả lời em đang tìm kiếm. Em chưa tìm được tài liệu về lập trình để lấy dữ liệu từ PLC lên máy tính (Hoặc PLC gửi dữ liệu lên máy tính). Nếu có thể, bác giúp em một chút tài liệu nhé. Nếu có Code mẫu thì càng tốt.

Thành viên cấp 10
    Đang ở
    Da Nang City
    Thanks
    65
    Trích dẫn Gửi bởi doanhtuanbkhn Xem bài viết
    May quá. Cảm ơn bác CuongVCS. Đây đúng là câu trả lời em đang tìm kiếm. Em chưa tìm được tài liệu về lập trình để lấy dữ liệu từ PLC lên máy tính (Hoặc PLC gửi dữ liệu lên máy tính). Nếu có thể, bác giúp em một chút tài liệu nhé. Nếu có Code mẫu thì càng tốt.
    Dear tuan
    Mà bạn muốn lấy data gì từ PLC ? bạn có thể giám sát nó thông qua Factory Talk View Studio or RSView 32 củng được ,2 phần mềm này dùng viết SCADA và thu thập dữ liệu nữa ,
    chúc thành công.
    Thank and Best Regards
    cuongvcs
    Email :
    Hidden Content
    Hidden Content

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    anh cường có thể chỉ em cách khai báo và lập trình truyền data giứa 2 cpu rockwell theo 2 dạng: trực tiếp và messages được không anh

Thành viên cấp 10
    Đang ở
    Da Nang City
    Thanks
    65
    Trích dẫn Gửi bởi machdientu Xem bài viết
    anh cường có thể chỉ em cách khai báo và lập trình truyền data giứa 2 cpu rockwell theo 2 dạng: trực tiếp và messages được không anh
    Bạn đang dùng PLC nào của AB ?, bạn muốn link trực tiếp thì dùng chức năng Produced Comsumed và MSG Instruction ( đối với các dòng cấp cao ) cỏn với SLC 500 và PLC 5 thỉ dùng lệnh mà thôi ví dụ : BTR , BTW, MSG ...
    chúc thành công.
    Thank and Best Regards
    cuongvcs
    Email :
    Hidden Content
    Hidden Content

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    anh cường có tài liệu nói rõ về cái này không?em mới học lần đầu plc ab ở trường mà thầy bắt làm báo cáo về đề tài này nên em cũng hơi đuối
    em cảm ơn anh nhiều

Thành viên cấp 10
    Đang ở
    Da Nang City
    Thanks
    65
    Trích dẫn Gửi bởi machdientu Xem bài viết
    anh cường có tài liệu nói rõ về cái này không?em mới học lần đầu plc ab ở trường mà thầy bắt làm báo cáo về đề tài này nên em cũng hơi đuối
    em cảm ơn anh nhiều
    Cái này bạn nên đọc ở tập lệnh thì sẽ rõ hơn, nếu có thắc mắc gì bạn cứ việc trao đổi .
    good luck.
    Thank and Best Regards
    cuongvcs
    Email :
    Hidden Content
    Hidden Content

Đánh dấu