Đăng Ký
Kết quả 1 đến 3 của 3
    Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết

PLC ABB AC500 điều khiển bật tắt on/off động cơ nhận tín hiệu từ Cảm Biến nhiệt độ.

Chào các anh em trong group, mình là thành viên mới, rất mong nhận được sự giúp đỡ.
    Hiện tại mình đang nghiên cứu về phần bật tắt on/off động cơ dùng plc abb ac500 dùng cảm biến nhiệt độ.
    Cảm biến nhiệt độ mình dùng cũng điều khiển từ 0-10v và đo đc -40 độ tới 110 độ c.
    Hiện tại mình đang lên kế hoạch viết chương trình cho em nó nhưng bị lấn cấn ko biết phải biết như thế nào?
    Dùng các tập lệnh và hàm nào?
    Dùng thuật toán nào để có thể đọc được tín hiệu điện áp từ cảm biến về cho plc hiểu.
    Rất mong nhận được sự hỗ trợ từ các anh em trong group nhiều lắm.
    Xin chân thành cảm ơn.

Thành viên cấp 2
    Đang ở
    Vui lòng để lại câu hỏi trên diễn đàn.
    Thanks
    5
    7 lượt trong 7 bài viết
    chào anh ,
    Để xử lí tín hiệu này hãy kiểm tra module hoặc signal board của hãng đang sử dụng 0 đến 10v ứng với giá rị từ bao nhiêu đến bao nhiêu. đối với Siemens range 0_10 V sẽ tương ứng với 0 -27648 ( ví dụ)
    còn giải thuật thì đơn giản thôi vẽ tọa độ OXY lập phương trình đường thẳng y=aX +b là có thể làm được.
    hoặc lên mạng anh có thể tìm 1 số key work như: process analog signal,... sẽ giúp ích rất nhiều cho việc nghiên cứu của mình.
    Hội quán PLC Việt Nam " Nơi giao lưu offline và chia sẻ kỹ thuật" số 9, Tự Cường, Phường 4, Tân Bình, HCM

Nguyễn Danh Dự
    Email: Hidden Content

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    cảm ơn bạn NguyenDu1511 nha, mình đã tìm được range rồi cũng là từ 0 - 27648 luôn, nhưng còn phần giải thuật thì thực sự còn chưa hiểu lắm,
    mình có xem mấy video hướng dẫn thấy họ sử dụng các lệnh ban đầu như lưu %IW1 vào thanh ghi %MW1,
    xong rồi chuyển %MW1 (INT) sang %MW1(REAL),
    rồi lại tiếp tục dùng lệnh chia (DIV) lấy %MW1 chia cho 27648,
    rồi tiếp tục dùng lệnh nhân (MUL) lấy %MW1 nhân cho 10.
    Rồi sau đó lấy kết quả cuối cùng làm phép so sánh rồi xuất ra %QX0.0 và %QX0.1.
    Mình chưa hiểu lắm chỗ công thức tại sao phải dùng phép chia DIV và nhân MUL trong đó?
    Với ở đâu có công thức đó nhỉ?
    Cao nhân nào biết xin chỉ giáo.
    Xin chân thành cảm ơn.

Đánh dấu