Đăng Ký
Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234
Kết quả 31 đến 33 của 33
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    16
    Trích dẫn Gửi bởi dohung Xem bài viết
    Kết nối giữa biến tần và PLC là 1 ứng dựng gặp nhiều trong thực tế.Mình hay gặp kết nối giữa PLC S7-300 với biến tần các hãng qua mạng Profibus.Việc kết nối được thực hiện khi PLC có hỗ trợ sẵng card Profibus onboard hoặc module CP342-5.Để CPU có thể nhận ra được biến tần của 1 hãng bất kì,thì khi thiết kế,các hãng luôn cung cấp cho người dùng file cấu hình Profibus là GSD File.Chỉ cần download GSD file này về,đưa vào phần cứng để cấu hình.Còn việc truyền và nhận giữa PLC và biến tần,thông thường sẽ sử dụng các hàm SFC14 và hàm SFC15(truyền và nhận) để cấu hình.

Bác nào tiếp tục giúp em phần này.Nếu anh em có nhu cầu thì mình sẽ làm 1 bài cấu hình profibus cho những bạn chưa biết.

Thank all
    Dear a Hưng!
    Ở cty em có dùng PLC 300 điều khiển biến tần SEW ( MOVI DRIVE) thông qua mạng Profibus.BIến tần điều khiển động cơ nậng hạ cần trục (motor 37KW). Khi e m về cty thì chỉ vận hành và khắc phục sự cố nhỏ mà thôi. Giờ e muốn hiểu đc cách cấu hình, kết nối giữa PLC và biến tần để chủ động hơn trong công việc. Em cũng lên diễn đàn tìm hiểu nhưng còn rất mơ hồ, a có thể làm 1 ví dụ về cách cấu hình PLC, biến tần, cầu hình phần cứng cho e và mọi người tham khảo được ko?
    P/S: Biến tần chỗ em điều khiển động cơ nâng và hạ cần trục ( 20 tấn) động cơ chạy 2 chế độ nhanh và chậm cho cả nâng và hạ

Thành viên cấp 1
    Thanks
    2
    0 lượt trong 0 bài viết
    có anh nào làm qua truyền thông biến tần Mitsu ( dòng FR-A840 ) với PLC FX1N dùng module FX1N-485-BD giúp em setup cách cấu hình biến tần và PLC với ạ, em đọc tài liệu PLC thì thấy dùng 2 lệnh là RS2 và ADPRW, vậy thì mình udng2 lệnh nào được ạ? nhờ mấy anh , thanks !

Thành viên cấp 2
    Thanks
    32
    11 lượt trong 10 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi thaibaosta Xem bài viết
    có anh nào làm qua truyền thông biến tần Mitsu ( dòng FR-A840 ) với PLC FX1N dùng module FX1N-485-BD giúp em setup cách cấu hình biến tần và PLC với ạ, em đọc tài liệu PLC thì thấy dùng 2 lệnh là RS2 và ADPRW, vậy thì mình udng2 lệnh nào được ạ? nhờ mấy anh , thanks !
    Bạn dùng lệnh ADPRW là đơn giản nhất. Chứ dùng lệnh RS hay RS2 thì chỉ nên dùng khi số lượng trạm slave của mình vượt quá 16 trạm. Bắt buộc phải dùng 2 modunl truyền thông thì mới dùng RS/RS2. Vì 2 lệnh này mình phải tính toán khung truyền, thời gian rồi CRC... khá phức tạp.

4. Bài viết của "duc.thao" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234

Đánh dấu