Đăng Ký
Kết quả 1 đến 9 của 9
    Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết

Truyền thông s71200 with inverter sinamic v20

Em có đang làm qua cái modbus giữa inverter và s7-1200 nhưng không hiểu về phần read write của hàm master. Có ae nào ạ, em cảm ơn nhiều!

Thành viên cấp 3

Thanks
    3
    4 lượt trong 4 bài viết
    Chào bạn tranhoaiduc,
    Mình trả lời câu hỏi của bạn về hàm read write như sau. Ở chế độ MODE:0 là đọc lên, đọc từ biến tần lên PLC. MODE:1 là ghi xuống, Ghi từ PLC xuống biến tần. Bạn có thể trỏ vào khối modbus master và bấm f1 để có thêm thông tin nhé. Về thanh ghi địa chỉ cần điều khiển bạn đọc trong manual biến tần (thường là đọc thanh ghi về lệnh chạy và tần số). Tạo một DB để chứa dữ liệu giao tiếp với biến tần (DB này phải tích bỏ optimized trong phần properties>attribute).
    Thân ái

3. Bài viết của "minhbonghot" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    chào anh,
    như vậy em có thể hiểu là chế độ read em có thể set thông số để đưa lên cho biến tần, còn write là thông số mình nhận về sau khi set thông số đưa lên đúng không ạ!

Thành viên cấp 3

Thanks
    3
    4 lượt trong 4 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tranhoaiduc Xem bài viết
    chào anh,
    như vậy em có thể hiểu là chế độ read em có thể set thông số để đưa lên cho biến tần, còn write là thông số mình nhận về sau khi set thông số đưa lên đúng không ạ!
    Hi. Câu trả lời là không nhé. Tiếng Anh Read là đọc, còn Write là ghi mà . Suy ra Read là đọc giá trị từ biến tần về, write mới là set thông số cho biến tần. Mode=0 là read, mode=1 là write nhé. Mới đầu làm quen với truyền thông sẽ hơi rắc rối xíu. Cứ bình tĩnh mà làm nhé. Thân ái

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    hi anh,
    em làm như này thì em không hiểu để set tần số cho biến tần thì mình phải move từ gì sang gì. Cảm ơn anh nhiều!

Thành viên cấp 3

Thanks
    3
    4 lượt trong 4 bài viết
    hi anh,
    em làm như này thì em không hiểu để set tần số cho biến tần thì mình phải move từ gì sang gì. Cảm ơn anh nhiều!
    DATA_PTR Bạn phải lấy địa chỉ word bạn muốn ghi xuống bằng cú pháp P#[email protected] real c. Trong đó:
    - @ là số của datablock bạn định trao đổi dữ liệu VD 3,5,7 tùy theo bạn đặt.
    - a.b địa chỉ thanh ghi trong datablock đó.
    - c độ dài dữ liệu. VD: Real 1: 1 real=2 word. Real 2: 2 real=4 word.
    Phải tích bỏ optimized trong phần properties, atributed của DB đó.

Thành viên cấp 3

Thanks
    3
    4 lượt trong 4 bài viết
    hi anh,
    Mình làm modbus tcp hơi khác nhưng xem cách mình khai báo data_ptr nhé. Thân ái
    Ảnh đính kèm Ảnh đính kèm

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    em gắn board truyền thông vô mà k thấy đèn chớp hay sáng gì hết không biết phải do board hư ko anh

Thành viên cấp 3

Thanks
    3
    4 lượt trong 4 bài viết
    em gắn board truyền thông vô mà k thấy đèn chớp hay sáng gì hết không biết phải do board hư ko anh
    thử xem hướng dẫn này của anh nguyễn văn nguyên nhé https://www.youtube.com/watch?v=C99PUQsp7Sw. Đèn không sáng tí gì cũng lạ thật @@

Đánh dấu