Đăng Ký
Trang 5 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456 CuốiCuối
Kết quả 41 đến 50 của 54
    Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    43 lượt trong 37 bài viết
    Còn đây là video mình mới làm, hướng dẫn kết nối wincc với PLC Mitsu FX1N-14MR thông qua Kepware OPC.Up lên cho anh em tiện theo dõi.

Hãy luôn là chính mình.
    Mail :Hidden Content

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Mình đang dùng plc s7-300 truyền thông với HMI Delta DOP rất ok. Nhưng còn bài toán mình chưa giải quyết được là: mình có thiết bị đo lưu lượng trả về tín hiệu 4-20ma, giờ mình muốn cho nó hiển thị lên HMI thì làm sao bác nào đã làm cái này rồi giúp mình với cám ơn nhiều nhiều!!

Thành viên cấp 10
    Đang ở
    Da Nang City
    Thanks
    65
    257 lượt trong 205 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi linh_cefinea Xem bài viết
    Mình đang dùng plc s7-300 truyền thông với HMI Delta DOP rất ok. Nhưng còn bài toán mình chưa giải quyết được là: mình có thiết bị đo lưu lượng trả về tín hiệu 4-20ma, giờ mình muốn cho nó hiển thị lên HMI thì làm sao bác nào đã làm cái này rồi giúp mình với cám ơn nhiều nhiều!!
    Chào bạn ,
    Bạn muốn hiển thị giá trị lưu lượng hay là giá trị của tín hiệu .thì cả 2 cái này bạn phải dùng hàm Scale để quy đổi data analog sang giá trị lưu lượng lit/phút or m3/phút rồi bạn lưu vào một vùng nhớ nào đó ,cuối cùng thì bạn chuyển qua HMI là OK.
    Good luck.
    ---------------------------------
    Thank and Best Regards
    cuongvcs
    Email :
    Hidden Content
    Hidden Content
    Tel : 0984198685
    " Listen. Think. Solve. "

Thành viên cấp 1
    Thanks
    7
    cho mình hỏi minh muốn đưa dòng tua cua đông cơ hiện thị lên hmi,mình dung s7-200 điều khiển động cơ thông qua biến tần mình đã sử dụng out analog cua biến tần và set là out ra dòng nhưng nó ra 0-32670,vậy mình phải làm sao để hiện thị dòng tua động cơ vd:0-15000.ai biết hướng dẫn mình với nếu đã làm cho mình xin bài mẫu.cám ơn.

Thành viên cấp 10
    Đang ở
    Da Nang City
    Thanks
    65
    257 lượt trong 205 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi phanhuunhung Xem bài viết
    cho mình hỏi minh muốn đưa dòng tua cua đông cơ hiện thị lên hmi,mình dung s7-200 điều khiển động cơ thông qua biến tần mình đã sử dụng out analog cua biến tần và set là out ra dòng nhưng nó ra 0-32670,vậy mình phải làm sao để hiện thị dòng tua động cơ vd:0-15000.ai biết hướng dẫn mình với nếu đã làm cho mình xin bài mẫu.cám ơn.
    Bạn vẫn phải dùng hàm Scale .bạn có thể tìm trong diễn đàn or xem hướng dẫn mình sưu tầm được :
    Analog Signals in S7-200
    - Trong S7-200 cũng có các hàm scale và unscale trong thư viện scale của nó.
    + S_ITR: Scaling the analog input in the output data format REAL
    + S_RTR:Scaling change to the data type format REAL
    + S_RTI:Converting to the analog output scaling format INTEGER
    - Nếu không muốn sử dụng hàm trong thư viện bạn có thể tự viết các hàm scale và unscale của mình, giải tín hiệu như sau:
    + unipolar scaling: ( ví dụ: 0-20mA, 0-10V) thì tín hiệu số tương ứng nhận được là 0 đến 32000
    + unipolar scaling with a 20% offset: ( ví dụ: 4-20mA, 1-5V) thì tín hiệu số tương ứng nhận được là 6400 đến 32000
    + Bipolar scaling: ( ví dụ: -20-20mA, -10V-10V..) thì tín hiệu số tương ứng nhận được là -32000 đến 32000
    Analog Signals in S7-300
    - FC 105 là hàm scale, FC 106 là hàm unscale
    - Nếu muốn tự viết hàm scale thì giải tín hiệu số tương ứng như sau:
    + unipolar scaling và unipolar scaling with a 20% offset: ví dụ ( 0-10V, 1-5V, 0-20mA, 4-20mA..) thì tín hiệu số tương ứng nhận được là 0-27648
    + Bipolar scaling: ví dụ (-20mA - +20mA, -10mA - +10mA, -5V - +5V, -10V - +10V..) thì tín hiệu số tương ứng nhận được là -27648 - +27648.
    Phần này bạn phải tính toán cho phù hợp để cho tốc độ đúng or sai số it thôi.
    good luck
    ---------------------------------
    Thank and Best Regards
    cuongvcs
    Email :
    Hidden Content
    Hidden Content
    Tel : 0984198685
    " Listen. Think. Solve. "

Thành viên cấp 3
    Thanks
    7
    11 lượt trong 6 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vanguyeki Xem bài viết
    Có tiền bối nào bị lỗi giống em. Giúp em với..

bạn này đang mô phỏng, cứ làm chính xác những gì Hưng làm hướng dẫn thì hầu như không thể xuất hiện lỗi trên. Lỗi này khả năng rất cao là khi bạn chỉ chạy cái mô phỏng cho phần HMI (start Runtime on PC) mà không chạy cái mô phỏng cho cả PLC (S7 PLCSIM). hoặc bạn có chạy cả cái mô phỏng PLCSIM nhưng ở phần tùy chọn kết nối trong giao diện mô phỏng PLCSIM bạn không chọn đúng kết nối hoặc quên chọn. Phải chọn phần này là (PLCSIM TCP/IP- vì HMI và PLC của bạn đang kết nối bằng ethernet) thiếu cái này thì nó không connect được giữa cái HMI bạn mô phỏng và PLC đâu. Nhớ là click thêm tùy chọn Run để chạy cái PLCSIM khi mô phỏng nữa.

Thành viên cấp 3
    Thanks
    7
    11 lượt trong 6 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi cuongvcs Xem bài viết
    Bạn vẫn phải dùng hàm Scale .bạn có thể tìm trong diễn đàn or xem hướng dẫn mình sưu tầm được :
    Analog Signals in S7-200
    - Trong S7-200 cũng có các hàm scale và unscale trong thư viện scale của nó.
    + S_ITR: Scaling the analog input in the output data format REAL
    + S_RTR:Scaling change to the data type format REAL
    + S_RTI:Converting to the analog output scaling format INTEGER
    - Nếu không muốn sử dụng hàm trong thư viện bạn có thể tự viết các hàm scale và unscale của mình, giải tín hiệu như sau:
    + unipolar scaling: ( ví dụ: 0-20mA, 0-10V) thì tín hiệu số tương ứng nhận được là 0 đến 32000
    + unipolar scaling with a 20% offset: ( ví dụ: 4-20mA, 1-5V) thì tín hiệu số tương ứng nhận được là 6400 đến 32000
    + Bipolar scaling: ( ví dụ: -20-20mA, -10V-10V..) thì tín hiệu số tương ứng nhận được là -32000 đến 32000
    Analog Signals in S7-300
    - FC 105 là hàm scale, FC 106 là hàm unscale
    - Nếu muốn tự viết hàm scale thì giải tín hiệu số tương ứng như sau:
    + unipolar scaling và unipolar scaling with a 20% offset: ví dụ ( 0-10V, 1-5V, 0-20mA, 4-20mA..) thì tín hiệu số tương ứng nhận được là 0-27648
    + Bipolar scaling: ví dụ (-20mA - +20mA, -10mA - +10mA, -5V - +5V, -10V - +10V..) thì tín hiệu số tương ứng nhận được là -27648 - +27648.
    Phần này bạn phải tính toán cho phù hợp để cho tốc độ đúng or sai số it thôi.
    good luck
    cái 0 --> 15000 (mà vòng tua lớn dữ bạn )hihi.. thường là 0 -->1500. là tốc độ động cơ của bạn mún hiển thị lên HMI mà đúng không ?
    bạn có mối quan hệ giữa giá trị điều khiển cho biến tần vầ tốc độ mà thì trong chương trình plc bạn có thể dùng hàm scale hoặc tự viết vài dòng công trừ nhân chia sau đó đưa vào một ô nhớ (Tag ) và hiện thị trên Hmi thôi chứ có gì đâu.

0 --- 32670
    0-----15000
    lập phương trình đường thẳng rồi thì cứ vậy mà quy ra. Nhớ phải chuyển về số thực mà tính nha, cái 0 --32670 là số nguyên đó để vậy mà tính thì bạn cũng biết kết quả sẽ sao rồi đó? hi mà tôi cũng không biết sao khi tính analog lại cứ phải convert nó về số thực cho mệt nhỉ.hi

Thành viên cấp 3
    Thanks
    7
    11 lượt trong 6 bài viết
    mấy bác cho em hỏi tí là mún dùng cái TIA v11 để mô phỏng cho cai hmi cấp thấp là TP 177 thì làm thế nào, vì trong soft này không có tùy chọn cho cái HMI này.

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    43 lượt trong 37 bài viết
    Muốn dùng cho HMI TP177 thì anh cần phải cài thêm gói wincc vào TIA Portal nữa.Anh có thể cài Wincc Conform hay Wincc Advance đều được.Nhớ cài cùng phiên bản với TIA kẻo nó sẽ báo lỗi.

PS:TIA Portal chỉ tích hợp sẵng wincc basic, chỉ ứng dụng lập trình cho các dòng HMI KTP cho S7-1200.

Trích dẫn Gửi bởi newbie Xem bài viết
    mấy bác cho em hỏi tí là mún dùng cái TIA v11 để mô phỏng cho cai hmi cấp thấp là TP 177 thì làm thế nào, vì trong soft này không có tùy chọn cho cái HMI này.

Hãy luôn là chính mình.
    Mail :Hidden Content

Thành viên cấp 1
    Thanks
    7
    http://www.mediafire.com/?zuis0kiz87zmewx
    xin lỗi mình viết sai.0-1500.mình làm thử bài này mong mọi người xem và góp ý cho mình nếu có sai sửa dùm mình,cám ơn.

Trang 5 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456 CuốiCuối

Đánh dấu