Đăng Ký
Kết quả 1 đến 10 của 10
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    0

Kết nối Win CC trên PC với CPU S7-300

Mình đang làm về Win CC trên máy tính với CPU S7-300, vì lúc trước trong trường mình không được học nhiều về vấn đề này nên có nhiều thắc mắc , mong được các bạn giải đáp.
    - Cáp dùng để truyền thông ngoài cáp USB - MPI có thể kết nối nạp chương trình cho PLC 300 và kết nối wincc thì còn có thể dùng cách nào nữa không ( ví dụ qua Ethernet..)
    - Ngoài phần mềm Simatic Manager và Win CC ra thì ta cần dùng thêm hay driver gì để kết nối không.
    Nếu ai có thể hướng dẫn tường tận từ đầu đến cuối thì mình vô cùng cảm ơn nhiều
    Muốn biết phải hỏi, muốn giỏi phải học !

Thành viên cấp 2
    Đang ở
    can tho
    Thanks
    0
    6 lượt trong 6 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tdh_ngtrungduc Xem bài viết
    Mình đang làm về Win CC trên máy tính với CPU S7-300, vì lúc trước trong trường mình không được học nhiều về vấn đề này nên có nhiều thắc mắc , mong được các bạn giải đáp.
    - Cáp dùng để truyền thông ngoài cáp USB - MPI có thể kết nối nạp chương trình cho PLC 300 và kết nối wincc thì còn có thể dùng cách nào nữa không ( ví dụ qua Ethernet..)
    - Ngoài phần mềm Simatic Manager và Win CC ra thì ta cần dùng thêm hay driver gì để kết nối không.
    cái này ban tự tìm hiểu từ từ rồi biết chứ không ai dạy cho ban đâu bạn ạ.

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Thủ Đức
    Thanks
    12
    Trích dẫn Gửi bởi tdh_ngtrungduc Xem bài viết
    Mình trả lời câu hỏi thứ 2:
    Nếu làm trên thiết bị thật thì ở Wincc bạn tìm tới chỗ PC adapter chọn chuẩn kết nối là MPI rồi tiến
    hành thôi
    Nếu mô phỏng thì bạn phải tải phần mền PLCSIM về, nó là một cục PLC ảo.
    Lần sửa cuối bởi vu_dqv, ngày 05-04-2012 lúc 11:36 AM.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Mình cũng đang gặp vấn đề khi kết nối winCC với PLC S7-300 315-2DP. Mình dùng PC Adapter để nối qua cổng USB của máy tính tới cổng MPI của PLC, khi download chương trình xuống PLC thì ok,test các đầu vào/ra thì đèn sáng nhưng khi chạy runtime trong winCC thì không thấy thay đổi gì. Phần lập trình cho các phần tử trong graphic design và đặt địa chỉ các tag theo chương trình trong step7 đều ok.
    Ai biết giúp mình với! Thanks!

Thành viên cấp 2
    Đang ở
    Công ty cổ phần công nghệ cao Lê Gia
    Thanks
    0
    7 lượt trong 7 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi mrahiub Xem bài viết
    Mình cũng đang gặp vấn đề khi kết nối winCC với PLC S7-300 315-2DP. Mình dùng PC Adapter để nối qua cổng USB của máy tính tới cổng MPI của PLC, khi download chương trình xuống PLC thì ok,test các đầu vào/ra thì đèn sáng nhưng khi chạy runtime trong winCC thì không thấy thay đổi gì. Phần lập trình cho các phần tử trong graphic design và đặt địa chỉ các tag theo chương trình trong step7 đều ok.
    Ai biết giúp mình với! Thanks!
    Bạn kiểm tra xem khi add New Driver Connection , bạn đã vào Properties thay đổi Slot Number chưa, mình thấy nhiều bạn khi làm về Win CC hay quên phần này dẫn đến kết nối không được.

CÔNG TY CỔ PHẦN CÔNG NGHỆ CAO
    LÊ GIA
    Add: Số 91/2/17 Phạm Văn Chiêu – Phường 14 – Quận Gò Vấp – Tp. Hồ Chí Minh
    Tel: 08 – 39 470 421 ; 08 – 39 470 422
    Fax: 08 – 39 470 454
    Hotline: 0917 503 767
    Email: Hidden Content
    Website: Hidden Content
    Hidden Content |Hidden Content

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Theo mình được biết thì khi tạo kết nối WinCC trên PC với PLC S7-300 qua chuẩn truyền thông TCP/IP. Các bước thực hiện có thể tiến hành như sau:
    1. Khi lập trình WinCC, chọn chuẩn kết nối truyên thông là TCP/IP >> Vào mục Properties >> Hiện lên cửa sổ Connection Parameter - TCP/IP >> Nhập địa chỉ IP Address của máy tính, ví dụ 140.80.0.1 >> Nhập địa chỉ Rack number: 0 >> Nhập địa chỉ Slot: 3 >> OK để hoàn tất thủ tục đặt địa chỉ WinCC-PC trong mạng Ethernet.
    2. Bạn mở Simantic Manager vào Options >> Chọn Set PG/PC Interface >> Chọn TCP/IP(Auto) >>(Tên Drive Card mạng Ethernet mà bạn đang sử dụng) >> OK
    3. Mở chương trình WinCC trên PC và vào mục Tools >> Chọn Status of Driver Connections để xem thông tin kết nối, nếu là Disconnected thì cần kiểm tra lại TCP/IP và Slot number mình nhập đã tương thích với địa chỉ của PLC mà mình đã chọn trước hay không(Thường PLC Address mình chọn là: 140.80.0.0)

Bạn thực hiện xem kết quả có OK không nhé.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    nếu không muốn kết nối qua cáp MPI bạn có thể nghiên cứu kết nối giữa PLC và PC qua mạng profibus và profinet ( tốn kém hơn nhiều :D)

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi cena13 Xem bài viết
    nếu không muốn kết nối qua cáp MPI bạn có thể nghiên cứu kết nối giữa PLC và PC qua mạng profibus và profinet ( tốn kém hơn nhiều :D)
    Chém nhiệt tình thế bác, bác có thể chia sẻ rỏ ràng kết nối wincc vs profibus và profinet mà không cần cáp MPI cho mọi người xem với
    Mr. Auto Man
    Electrical Engineer Automation.
    Hydro Electric.

Thành viên cấp 2
    Thanks
    29
    8 lượt trong 8 bài viết
    theo mình bạn nên kết nối qua : hoặc MPI hoặc TCP/IP luôn đi.

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Chào mn ạ, em mới học về plc và đang gặp vấn đề về kết nối giữa S7-300 với wincc.
    S7-300 e dùng version 5.6 còn wincc version 7.4 trên win10.
    Hiện tại việc mô phỏng trên plcsim của em diễn ra bình thường, nhưng khi kết nối với wincc thì bị disconnect, em kết nối qua MPI.

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu