Đăng Ký
Kết quả 1 đến 9 của 9
    Thành viên cấp 3
    Thanks
    37
    16 lượt trong 11 bài viết

Encoder tuyệt đối kết nối với PLC

Chào mọi người!
    Hiện mình đang có con encoder 24V, 256 xung mã Ray (rotary encoder absolute). Không biết loại này mình có thể dùng đếm xung tốc độ cao của PLC bất kỳ được không? Hay phải có module chuyên dụng cho nó? Mong người người giúp đỡ, mình xin chân thành cảm ơn
    Lần sửa cuối bởi consair90, ngày 04-27-2012 lúc 12:45 AM.

hongminhbv
    Guest
    Loại Encorder tuyệt đối này chủ yếu chỉ dùng để xác định vị chỉ chính xác của góc hay quãng đường di chuyển thôi
    Loại 256 xung của bạn là 8 bit rồi
    - bạn hoàn toàn có thể dùng cho tất cả các loại PLC có >8 củng Input vì loại Ecorder này không ra pha a,b,z mà ra 8 bit 0 đến 7
    nên lắp nó vào 8 đầu Input liên tiếp nhau của PLC
    Chú ý loại Encorder này không nên dùng cho các ứng dụng có tốc độ cao và vòng quay >360* vì khi hết một vòng vị trí các xung lại trở lại giống hệt vong trước tại vị trí đó
    Loại này ứng dụng rất nhiều trong các hộp số bằng điện và lập trình trên PLC là dạng logic bit
    Bác nào có kinh nghiệm về loại này chỉ giáo thêm

hongminhbv
    Guest
    Loại Encorder tuyệt đối này chủ yếu chỉ dùng để xác định vị chỉ chính xác của góc hay quãng đường di chuyển thôi
    Loại 256 xung của bạn là 8 bit rồi
    - bạn hoàn toàn có thể dùng cho tất cả các loại PLC có >8 củng Input vì loại Ecorder này không ra pha a,b,z mà ra 8 bit 0 đến 7
    nên lắp nó vào 8 đầu Input liên tiếp nhau của PLC
    Chú ý loại Encorder này không nên dùng cho các ứng dụng có tốc độ cao và vòng quay >360* vì khi hết một vòng vị trí các xung lại trở lại giống hệt vong trước tại vị trí đó
    Loại này ứng dụng rất nhiều trong các hộp số bằng điện và lập trình trên PLC là dạng logic bit
    Bác nào có kinh nghiệm về loại này chỉ giáo thêm

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    trường hợp Sử dụng encoder absolute kết nối với PLC là không hợp lý.và tín hiệu xung encoder absolute là mã Gray nên ta sử dụng bộ giải mãi điện tử là hợp lý.
    Xin hỏi chủ thớt,pác sử dụng trong trường hợp nào vậy?

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Mình cũng có 1 encoder mã gray, Không biết mạch giải mã điện tử thế nào bạn có thể cho mình sơ đồ mạch ko . Sao trong data sheet của encoder là mã gray nhưng lại chỉ có 3 đầu ra A B Z nhỉ, có nhầm lẫn chăng

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    49 lượt trong 35 bài viết
    encoder absolute còn 1 loai nữa là ngõ ra thanh ghi dịch, chỉ có 2 ngõ cơ bản là data và clock, loai này dùng vxl hoăc module chuyên dụng để đọc thì mới được
    Ps: loại này gọi là SSI
    Lần sửa cuối bởi ncrazy, ngày 10-27-2012 lúc 11:26 PM.
    HỌC, HỌC NỮA, HỌC MÃI,HỌC HẾT LỚP BẢY THÌ NGHỈ
    Hidden Content

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Mình cũng có 1 encoder mã gray, Không biết mạch giải mã điện tử thế nào bạn có thể cho mình sơ đồ mạch ko . Sao trong data sheet của encoder là mã gray nhưng lại chỉ có 3 đầu ra A B Z nhỉ, có nhầm lẫn chăng

hongminhbv
    Guest
    Catalog của hãng thì không nhầm lẫn đâu bạn ơi
    Chỉ có mình nhầm lẫn thôi nếu no ra 3 đầu dây thì chỉ còn cách dùng HSC của plc thôi

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Cho mình hoi Encoder có gắn trực tiếp vào port 0 PLC (cổng giao tiếp) được không? Mình thấy Encoder có port 9 chân như port truyền thông của PLC.

Đánh dấu