Đăng Ký
Kết quả 1 đến 7 của 7
    Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết

Unhappy Cần hướng dẫn giúp về counter trong lập trình Mitsubishi

Em đang có 1 bài toán về gara ô tô kết hợp với bộ đếm counter. Khi có xe vào thì bộ đếm counter tăng lên 1, khi có xe ra thì bộ đếm counter giảm đi 1, lưu ý là chỉ dùng chung 1 counter. Ai giúp giùm e phần lập trình với, e chỉ làm đếm tăng lên nhưng không làm đếm giảm xuống đc...... E cảm ơn..

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    ĐÀ NẴNG
    Thanks
    1
    dùng CTUD đó bạn

Thành viên cấp 3
    Thanks
    1
    26 lượt trong 18 bài viết
    CTUD dùng cho Siemens bên Mitsubishi đâu có lệnh đó đâu bác

Bạn xem cái hình này nhé

Bạn nhìn cái dòng thứ 3 General type bi-directional couter (loại bộ đếm hai chiều thông thường)

Mình nghĩ nó vẫn lấy bộ đếm như bình thường bạn lấy, nhưng để đếm 2 chiều thì giá trị của nó là từ C200 -> C219.

Mình cũng em manual của Mitshubishi thôi, chứ mình cũng chưa thử nữa.

Hi!!!

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Bộ đếm U/D của họ FX (FX2N) là C200-C219 hoặc C200-C234.Bạn xem lại coi.

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    49 lượt trong 35 bài viết
    không cần dùng bộ đếm đâu bạn, khi nào có xe vào thì cộng 1 vào ô nhớ nào đó, khi xe ra thì trừ 1 thôi, xe ra vào đâu có nhanh đâu, sài bộ đếm làm gì cho mất công,

Trích dẫn Gửi bởi TuanKao Xem bài viết
    Em đang có 1 bài toán về gara ô tô kết hợp với bộ đếm counter. Khi có xe vào thì bộ đếm counter tăng lên 1, khi có xe ra thì bộ đếm counter giảm đi 1, lưu ý là chỉ dùng chung 1 counter. Ai giúp giùm e phần lập trình với, e chỉ làm đếm tăng lên nhưng không làm đếm giảm xuống đc...... E cảm ơn..

hongminhbv
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi ncrazy Xem bài viết
    không cần dùng bộ đếm đâu bạn, khi nào có xe vào thì cộng 1 vào ô nhớ nào đó, khi xe ra thì trừ 1 thôi, xe ra vào đâu có nhanh đâu, sài bộ đếm làm gì cho mất công,
    Dùng On, Off , Timer , Counter là những lệnh cơ bản nhất của PLC mà ai cũng phải nhớ và ưu tiên sử dụng hàng đầu
    - Không nên phức tạp hóa vấn đề lên như vậy không tốt đâu bây giờ các doanh nghiệp họ cần người làm nhanh, chính xác, dễ sửa nhất như vậy cơ bản mà chạy tốt mới là nhất
    - Lệnh cộng , trừ phức tạp hơn dùng bộ đếm 2 chiều rất nhiều
    Muốn làm PLC nào cũng được và nhìn thấy máy nào cũng ra thiết kế nhanh theo loại PLC họ yêu cầu thì bạn phải rèn khả năng tư duy và logic lệnh cơ bản thật tốt không nên chỉ dựa vào những khối hàm có sẵn hay phức tạp hóa nó lên rồi chậm tiến độ và bản thân mình cũng khó sửa
    - khi nào bạn lập trình song một cái máy mà người khác xem lại bảo rằng ( tưởng gì , toàn lệnh cơ bản dễ ẹc ) nhưng càng đọc càng không hiểu bạn viết gì lức đó bạn mới thật sự thành công.
    Thân

7. Bài viết của "hongminhbv" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    đơn giản thôi

9. Bài viết của "thuan_hpc" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Đánh dấu