Đăng Ký
Kết quả 1 đến 7 của 7
    Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,084 lượt trong 567 bài viết

Hướng dẫn cài đặt WinCC Unified

Xin chào tất cả các bạn,

Đầu tiên mình sẽ giới thiệu cơ bản cho các bạn biết WinCC Unified là gì trước khi hướng dẫn các bạn cài đặt nhé:
    • Với các phiên bản trước đây thì việc thiết kế hệ thống nếu các bạn đã lựa chọn là HMI thì các bạn dùng WinCC Flexible hoặc WinCC Comfort trên TIA Portal để thiết kế, đối với phiên bản WinCC Advanced RT thì nó là bản mini dành cho hệ SCADA stand alone nhưng hoàn toàn thu gọn với các chức năng cơ bản. Và đối với hệ thiết kế SCADA thì bạn sử dụng WinCC V7 hoặc WinCC Professional. Việc thiết kế này hoàn toàn không có bất kỳ vấn đề nào nếu bạn xác định ngay từ đầu là HMI hoặc SCADA.

• Tuy nhiên nếu trường hợp các bạn sử dụng HMI hoặc đang thiết kế màn hình mà muốn chuyển qua SCADA thì sao? Thì chắc chắn đó là các bạn phải thiết kế lại từ đầu, hay nói đơn giản là chuyển nền tảng. Hoặc bạn sử dụng cả HMI lẫn SCADA thì các bạn đều phải thiết kế trên cả 2 nền tảng, vì lý do đó sẽ làm các bạn thiết kế mất nhiều thời gian. Đây cũng chính là một trong những lý do mà các bạn thấy sử dụng chuyển công nghệ về HMI/SCADA thay đổi. Và thế hệ tiếp theo của hệ thống SCADA/HMI của Siemens có tên gọi là SIMATIC WinCC Unified - Thống nhất trong thiết kế cho hệ thống HMI/SCADA.
    • Việc thiết kế hệ thống màn hình HMI/SCADA đã thay đổi khi yêu cầu của các nền tảng mới phục vụ cho IIoT và Industry 4.0 đòi hỏi khả năng truy cập dữ liệu với công nghệ Web (Web Technology), kết nối tới điện toán đám mây Cloud Connectivity, phát triển mọi thứ trên nền tảng Edge computing - điện toán biên, khả năng mở, khả năng tích hợp hệ thống... Và nhiều yêu cầu mới của công nghiệp 4.0 mà Siemens đã cho ra đời thế hệ tiếp theo của HMI/SCADA đó là SIMATIC WinCC Unified System.
    • WinCC Unified hỗ trợ người dùng xử lý các công nghệ web dễ dàng hơn với nền tảng HTML, Java Script, SVG, các hiệu ứng đông với việc tích hợp thư viện hình ảnh SVG mới cho người dùng, khả năng truy cập từ xa, khả năng mở rộng, thay đổi kích thươc màn hình trên một thiết kế duy nhất giúp người dùng khả năng tùy chọn cao hơn...

Như vậy, cho tới hiện nay (2020) thì để đáp ứng cho việc thiết kế hệ thống SCADA/HMI người dùng có thể sử dụng các nền tảng màn hình SIMATIC Basic, Comfort, WinCC Advanced ,Professional, WinCC V7 và một nền tảng mới đó là WinCC Unified.

Để tiếp tục xem hướng dẫn cài đặt các bạn tiếp tục các post tiếp theo nhé.
    Lần sửa cuối bởi tran_hieu0983, ngày 07-31-2020 lúc 10:19 PM.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

2. Bài viết của "tran_hieu0983" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Little PLC

Đang ở
    Thanks
    257
    Trong các bài tiếp theo này mình sẽ hướng dẫn các bạn các bước cài đặt chi tiếp nhé.

Lưu ý: yêu cầu máy tính:
    - Core I5 trở lên.
    - RAM: tối thiểu 8GB (chậm lắm), trung bình chọn RAM 16GB hoặc như mình thì máy 32GB
    - Ổ cứng cài đặt SSD
    -----------------
    Và bây giờ chúng ta sẽ từng bước thực hiện nhé:

Bước 1: Tải phần mềm WinCC Unified trên support industry hoặc có thể tải gói TIA Portal V16 có bao gồm phiên bản WinCC Unified tại PLC Việt Nam luôn: https://plcvietnam.com.vn/forum/show...l-V16-uttorent

Bước 2: Giải nén và bắt đầu cài đặt phần mềm

Bước 3: Chọn Next để tiếp tục quá trình cài đặt

Nếu có lỗi hiển thị thì các bạn chịu khó thông tin xem nó báo như thế nào? Ví dụ như trong hình là đòi kích hoạt chức năng NET framework thì các bạn chỉ cần kích hoạt.

Bước 4: Kích hoạt các chức năng của Windows để hỗ trợ WinCC - cái này y chang như hướng dẫn cài đặt WinCC V7 trước đây mà bạn ThiquocVinh có hướng dẫn:
    1. Vào Control Panel , chọn Turn window feature on or off... cho phép bật các tính năng hỗ trợ wincc lên.

1. Kích hoạt .NET framework lên như hình

1. Chọn các dấu tính cho Internet explore, MSMQ Server

Lần sửa cuối bởi tran_hieu0983, ngày 07-31-2020 lúc 10:40 PM.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu

4. Bài viết của "tran_hieu0983" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Little PLC

Đang ở
    Thanks
    257
    Nếu các bạn gặp các yêu cầu khác tương tự thì cũng vào Turn window feature on or off để kích hoạt như mình đang hướng dẫn nhé.
    1. Và chọn OK để thực hiện. Các bạn chờ quá trình cập nhật xong cho Windows (OS) thì tiến hành cài đặt lại.

Bước 5: Tiến hành cài đặt và chạy lại.
    Trong trường hợp có bảng thông báo kiểu như sau đây:
    Các bạn đừng lo lắng vui lòng đọc hiểu (ai không đọc được thì google, hỏi ở đâu không bằng tự hỏi mình trước). Bảng thông báo ở trên chỉ nói về phiên bản Win 10 Pro có thể không offical để cài thì các bạn có 2 lựa chọn:
    • Hoặc cài lại Win 10 Pro với phiên bản mới nhất

• Hoặc cứ tiếp tục với Next. Chỉ là không offical chứ chạy vẫn OK nhé. Khi nào làm dự án thực thì nên chọn cài lại win 10 mới nhất. Còn không cách tốt nhất cài VMWare thì vô tư nhé.

Bước 6: Tiếp tục cài đặt với Next
    Lúc này các bạn tiếp tục chọn WinCC Unified và các phiên bản của nó nhé. Rồi chọn Next.

Bước 7: Tiếp tục chọn Next để quá trình cài đặt tiếp tục.
    • Nếu có liên quan tới OPC UA thì các bạn làm theo các bước tiếp theo
    • Nếu không là cứ Next, Yes, Check và finish nhé.

Nếu có license bản quyền cho OPC UA thì đưa vào còn không theo hình của mình là Okela ngay.

Bước 7: Chỉ định quyền admin để tiếp tục.
    Lần sửa cuối bởi tran_hieu0983, ngày 07-31-2020 lúc 11:03 PM.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu

6. Bài viết của "tran_hieu0983" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Little PLC

Đang ở
    Thanks
    257
    Bước 8: Tiếp tục chọn Next để quá trình cài đặt thực hiện. Và chọn đường dẫn để lưu data base SQL cho WinCC Unified.
    Chọn accept để tiếp tục.

Bước 9: Tiếp tục đặt tên theo yêu cầu đưa ra:

Các bạn nên lưu các pass lại thành 1 file để nhớ.
    Chọn Accept để tiếp tục cài đặt.
    Nếu trường hợp không hiển thị các thông tin từ 7 - 8 - 9 thì các bạn tiếp tục luôn với bước 10.

Bước 10: chọn hết để quá trình tiếp tục.

Cứ tiếp tục chọn check hết rồi Next để tiếp tục quá trình cài đặt cho tới khi hoàn thành.
    Quá trình cài nhanh hay chậm phụ thuộc vào cấu hình máy tính của các bạn.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu

8. Bài viết của "tran_hieu0983" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Little PLC

Đang ở
    Thanks
    257

Thumbs up Nếu gặp sự cố lỗi thì sao?

Trong quá trình cài đặt nếu gặp lỗi thì sao? Đơn giản thôi, cứ cài đặt cho tới khi hoàn thành rồi đọc mã lỗi.

Các bạn chọn vào link gợi ý hỗ trợ sẽ ra trang web của Siemens.

Các bạn có thể đọc tham khảo xem lỗi của các bạn là gì có giống như thông tin không để tự xử lý tiếp.
    Nếu tiếng Anh kém thì sao? THÌ ĐI HỌC, ĐI HỌC CHỨ SAO! DÂN TỰ ĐỘNG KHÔNG BIẾT TIẾNG ANH LẤY GÌ LÀM VIỆC!

Với bạn nào có nhiều kinh nghiệm hơn có thể đọc thông tin lỗi để truy vấn thông tin:
    13. Error show up.PNG

Sau khi đọc truy vấn thông tin các bạn có thể xử lý lỗi này một cách Oke rất la, người ta gọi là Okela.

Trong trường hợp, nếu không làm được nữa thì chạy lại từ đầu để hệ thống Modify lại lỗi. Các lỗi này thông thường là do SQL hoặc data base hoặc một số thanh registry chưa kích hoạt thì Modify sẽ Ok ngay.

Chúc các bạn thành công!
    Đừng làm biếng học tiếng anh, cài phần mềm Tự động hóa mà không biết thì đừng gọi là dân tự động!
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu

10. Bài viết của "tran_hieu0983" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    219 lượt trong 141 bài viết
    Chỉ quan tâm mỗi
    WinCC Unified hỗ trợ người dùng xử lý các công nghệ web dễ dàng hơn với nền tảng HTML, Java Script, SVG, các hiệu ứng đông với việc tích hợp thư viện hình ảnh SVG mới cho người dùng, khả năng truy cập từ xa, khả năng mở rộng, thay đổi kích thươc màn hình trên một thiết kế duy nhất giúp người dùng khả năng tùy chọn cao hơn...

“Tôi không hề có tài năng gì cả. Tôi chỉ vô cùng tò mò.”A.E

Little PLC

Đang ở
    Thanks
    257
    Trích dẫn Gửi bởi aubaoquoc Xem bài viết
    Chỉ quan tâm mỗi
    [/COLOR]
    Nó có nhiều tính năng lên IOT hay lắm anh Quốc. Phù hợp mấy món remote control và công nghệ số hiện nay.
    Tương lai sẽ thay thế cho TP Comfort luôn mà giá lại bằng TP Comfort và lại còn đồng bộ với SCADA luôn.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu

13. The Following 2 Users Say Thank You to tran_hieu0983 For This Useful Post:

Đánh dấu