Đăng Ký
Kết quả 1 đến 5 của 5
    Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết

Cháy tiếp điểm rơle đầu ra PLC S7-200

Mọi người giúp mình với.
    Mình dùng PLC S7-200 CN, CPU 224, đầu ra relay để điều khiển 2 động cơ.
    Mình đặt 2 đầu ra là Q0.0 và Q0.1 và được đấu qua rơle trung gian 24VDC để điều khiển động cơ. Động cơ không làm việc thường xuyên. Mỗi tháng chỉ làm việc 2 hoặc 3 lần, mỗi lần 10 phút.
    Cách đây 3 tháng mình thấy động cơ chạy mãi không dừng. Khi kiểm tra thì thấy đèn Q0.0 và Q0.1 không sáng nhưng 2 động cơ vẫn làm việc. Tách mạch để kiểm tra thì thấy chân Q0.0 và Q0.1 luôn có điện (24VDC). Sau đó, mình thay bằng con PLC khác tương đương. Chạy ổn định được 3 tháng, hôm vừa rồi mình cho kiểm tra thì lại thấy hiện tượng đèn Q0.0 và Q0.1 không sáng nhưng 2 động cơ vẫn làm việc. Mình lại tiến hành kiểm tra thì lại bị như con PLC trước.
    Vậy mọi người cho mình hỏi nguyên nhân cháy/chập rơle đầu ra PLC là tại sao và cách khắc phục cần làm như thé nào.
    Trân trọng!

Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    219 lượt trong 141 bài viết
    Mình có vài ý kiến sau:
    1. PLC S7-200 đủ tuổi thì cho nó về hưu
    2. Nếu để out ra trực tiếp với nguồn tải lớn thì dẩn đến tình trạng của bạn
    3. Thường để bảo vệ và tăng tuổi thọ thì nên có relay trung gian là tốt nhất

“Tôi không hề có tài năng gì cả. Tôi chỉ vô cùng tò mò.”A.E

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi aubaoquoc Xem bài viết
    Mình có vài ý kiến sau:
    1. PLC S7-200 đủ tuổi thì cho nó về hưu
    2. Nếu để out ra trực tiếp với nguồn tải lớn thì dẩn đến tình trạng của bạn
    3. Thường để bảo vệ và tăng tuổi thọ thì nên có relay trung gian là tốt nhất
    Mình có đấu đầu ra qua rơle trung gian rồi.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    2 lượt trong 2 bài viết
    Theo mình bạn tìm loại Relay trung gian tiêu thụ dòng thấp, Phoenix contact, finder. dang SSR. PLC của bạn có thể nối relay bằng cuộn coil, hay gọi là rờ le kiếng. dòng tiêu thụ luôn cao.
    còn Contactor chuẩn nhất là Siemens, Dòng tiêu thụ cũng nhỏ hơn các loại khác.
    Kinh nghiệm vận hành nhà máy chế biến gỗ, relay on/off liên tục, sau 6 tháng đến 1 năm là phải thay relay.

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi phatphay Xem bài viết
    Theo mình bạn tìm loại Relay trung gian tiêu thụ dòng thấp, Phoenix contact, finder. dang SSR. PLC của bạn có thể nối relay bằng cuộn coil, hay gọi là rờ le kiếng. dòng tiêu thụ luôn cao.
    còn Contactor chuẩn nhất là Siemens, Dòng tiêu thụ cũng nhỏ hơn các loại khác.
    Kinh nghiệm vận hành nhà máy chế biến gỗ, relay on/off liên tục, sau 6 tháng đến 1 năm là phải thay relay.
    Cám ơn bạn. Mình cũng đang định thay rơ le trung gian bằng SSR.

Đánh dấu