Đăng Ký
Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 33
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    4 lượt trong 4 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hongminhbv Xem bài viết
    Bắt gặp bác kidsolo quảng cáo rồi nhé
    Giải pháp dùng ET200M và FM 350 thì quả thật là rất hoàn thiện nhưng cũng không đơn giản đâu bác ơi
    thứ nhất tại vị trí ET 200M cần có thêm một bộ nguồn DC 24v
    nhưng cách này chỉ dùng cho đại gia thôi giá của ET 200M + FM350 + Modul nguồn DC24V chắc không dưới 2000$ đâu
    với mức giá này chắc mua được 8 con PLC Omron và truyền thông modbus ( max 500m ) là OK hơn rất nhiều
    Em ủng hộ cao kiến của bác,cái mạch điện dùng Transistor đó có chức năng như cái Repeater,rất hay và đơn giản. Còn cách như Ncrazy thì có vẻ "quý sờ tộc" quá,thấy cái giá mà hãi hùng.
    @Kidsolo: máy đo khoảng cách bằng laser thì em có biết rồi nhưng ở đây là xác định vị trí mà bác,quan trọng là em chưa thấy nó áp dụng vào việc xác định vị trí,nếu có thì chỉ có bọn Tây mới đủ trình độ để làm.

Thành viên cấp 10
    Thanks
    17
    201 lượt trong 169 bài viết
    Bắt gặp bác kidsolo quảng cáo rồi nhé
    Giải pháp dùng ET200M và FM 350 thì quả thật là rất hoàn thiện nhưng cũng không đơn giản đâu bác ơi
    thứ nhất tại vị trí ET 200M cần có thêm một bộ nguồn DC 24v
    nhưng cách này chỉ dùng cho đại gia thôi giá của ET 200M + FM350 + Modul nguồn DC24V chắc không dưới 2000$ đâu
    với mức giá này chắc mua được 8 con PLC Omron và truyền thông modbus ( max 500m ) là OK hơn rất nhiều
    ^^ Hơi lạc chủ đề xíu chứ không hoàn toàn là quảng cáo đâu mà
    MUA BÁN-DỊCH VỤ-TRAINING
    Email: Hidden Content
    Hidden Content

hongminhbv
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi kidsolo1412 Xem bài viết
    ^^ Hơi lạc chủ đề xíu chứ không hoàn toàn là quảng cáo đâu mà
    hi hi em đùa chút thôi bác đừng giận em nhé
    Em làm thực tế nhiều nhưng ít có thời gian nghiên cứu sâu nên hướng của em là rẻ nhất và ổn định nhất thôi còn mấy cái cao cấp hơn thì em cũng nghĩ đến nhưng thực tế mấy ông chủ nhỏ bây giờ đói lắm đề xuất lên là " để tôi nghiên cứu " rồi chuồn luôn thế là mất mối và ......
    Một vấn đề có rất nhiều các để giải quyết nhưng làm sao cho hợp lý nhất thì lại rất khó để lựa chọn ...

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    4 lượt trong 4 bài viết
    hi hi em đùa chút thôi bác đừng giận em nhé
    Em làm thực tế nhiều nhưng ít có thời gian nghiên cứu sâu nên hướng của em là rẻ nhất và ổn định nhất thôi còn mấy cái cao cấp hơn thì em cũng nghĩ đến nhưng thực tế mấy ông chủ nhỏ bây giờ đói lắm đề xuất lên là " để tôi nghiên cứu " rồi chuồn luôn thế là mất mối và ......
    Một vấn đề có rất nhiều các để giải quyết nhưng làm sao cho hợp lý nhất thì lại rất khó để lựa chọn ...
    Bác giống mình,thời buổi KT khó khăn,cứ rẻ trước cái đã.

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    49 lượt trong 35 bài viết
    ^_^, dùng board tự chế thì cũng được thôi nhưng bạn phải đảm bảo không bị đếm thiếu xung, bạn đính vị mà thiếu xung thì phiền lắm, ngoài ra dùng board tự chế thì rẻ hơn được nhiều nhưng nếu sự cố hư encoder hoặc cpu thì lúc đó uy tín của công ty bạn có còn không ^_^, mình thì ưu tiên dùng hàng có sẵn, nếu kẹt lắm thì mới chế.
    Bạn có cái bmw thuê tài xế 10tr/ tháng và tài xế 3tr/tháng thì bạn sẽ thuê ai, tiền nào của đó mà ^_^

hongminhbv
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi ncrazy Xem bài viết
    ^_^, dùng board tự chế thì cũng được thôi nhưng bạn phải đảm bảo không bị đếm thiếu xung, bạn đính vị mà thiếu xung thì phiền lắm, ngoài ra dùng board tự chế thì rẻ hơn được nhiều nhưng nếu sự cố hư encoder hoặc cpu thì lúc đó uy tín của công ty bạn có còn không ^_^, mình thì ưu tiên dùng hàng có sẵn, nếu kẹt lắm thì mới chế.
    Bạn có cái bmw thuê tài xế 10tr/ tháng và tài xế 3tr/tháng thì bạn sẽ thuê ai, tiền nào của đó mà ^_^
    cái đó thì yên tâm đi bạn ơi mình không thể lấy cái này , so sánh với cái kia trong kỹ thuật được đâu
    Trong bài toán này thì hoàn toàn dùng được và không phải lo như bạn
    1, Board tự chế lắp tại đầu vào của PLC vì Transitor có nguồn kích rất nhỏ ( 3-5v) tín hiệu Encorder về qua điot ổn áp rồi đi và chân kích trasitor nhiệm vụ của transitor là đóng nguồn 24v cho PLC mà thôi
    2, Cái này thì không thể thiếu xung mà chỉ sồng hoặc chết thôi
    3, nếu nó chết cũng không ảnh hưởng gì tới encorder hết vì nó chỉ lấy tín hiệu output của encorder đã qua diot ổn áp thôi
    4, Về PLC thì nó đóng mở nguồn 24v nên cho dùn nó bị nối tắt thì cũng chỉ không đếm được thôi không hề hỏng được
    5, nếu sợ hỏng thì đặt họ lắp linh kiện sịn cho mắc lắm cùng không quá 200Kđâu
    so với giải pháp khác thì chỉ bằng 2-10% mà an toàn lại dễ sửa

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    4 lượt trong 4 bài viết
    Nếu Encoder bị hư khi đang chạy thì phải có giải thuật xử lý dừng ngay hệ thống.Mà thật sự nếu Encoder bị hư thì đúng là chịu chết...

hongminhbv
    Guest
    Việc dừng khi encoder hay board chuyển tiếp bị hỏng mất Xung hoặc chập ) thì bạn có thể dùng Timer và lệnh so sánh xung để làm
    1, cứ 01 xung lại rset timer 01 lần như vậy thời gian > cài đặt mà timer không được rset thì dừng hệ thống
    2, Việc này sẽ đồng thời giải quyết luôn cả lỗi mất pha , kẹt bạc đạn tại động cơ...

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    49 lượt trong 35 bài viết
    ^_^ xung tốc độ cao nhanh lắm, bạn làm vậy timer không bao h đếm được đâu, mình thấy 1 số loại encoder có chân hồi tiếp áp về, ng ta hay dùng chân này để kiểm tra encoder sống hay chết, hoặc là đơn giản hơn khi bạn xuất lệnh chạy thì bắt đầu đếm thời gian, quá khoản thời gian đó mà vị trí vẫn không thay đổi thì báo lỗi thôi ^_6

hongminhbv
    Guest
    Bạn chỉ cần dùng timer đếm 10mS là đủ
    cái mình cần là timer không thể đếm được đó
    Nếu hết thời gian cài đặt =1 - 2S mà không có xung nào thì timer out và báo lỗi mất xung .... theo ý bạn muốn báo lỗi là được rồi
    nếu muốn chính xác thì đặt it S hơn là ok

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối

Đánh dấu