Đăng Ký
Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 33
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    4 lượt trong 4 bài viết

Kết nối Encoder với PLC cách nhau 100m

Chào cả nhà,mình xin hỏi với khoảng cách 100m thì encoder có thể kết nối tốt với PLC Omron CP1E-N không? Giải pháp nào nếu muốn kết nối encoder với khoảng cách xa(150m)? Có ai thử kết nối bằng module RF chưa?Mình đang định thử giải pháp này nhưng chưa có đk và cũng hơi lo về tính tin cậy.Xin các đàn chủ cho chút kinh nghiệm!!!

hongminhbv
    Guest
    Với khoảng cách trên 100 mét thì mình chưa làm nhưng mình góp ý như sau
    1 , điện áp làm việc của đầu Input PLC CP1L là : 20 Vdc < Input = 1 < 25 Vdc
    2, Công suất tiêu hao điện trên dây dẫn P = U.I = U2\R = (bình phương điện áp . điện tở suất . chiều dài ) chia tiết diện dây dẫn
    3, điện áp out put của Encorder là 24 Vdc muốn đảm bảo thì giảm sụt áp trên đường dây dẫn bằng cách tăng tiết diện dây
    như vậy bạn chỉ cần dùng dây có chống nhiễu tốt và tiết diện 5 x 1.0 - 5 x 1.5 mm2 là OK với khoảng 150 mét rồi
    Với khoảng lớn hơn thì dùng modul cũng được

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    4 lượt trong 4 bài viết
    Cám ơn bạn đã Reply ,5 x 1.5 mm2 = 7.5mm2. với thiết diện dây cỡ đó thì có vẻ không khả thi rồi,mình có ý tưởng thế này mong được cả nhà góp ý nhé.Giải pháp của mình định làm là tăng điện áp cấp vào Encoder,ở phía đầu ra của Encoder trước khi nối vào PLC ta sẽ đo điện áp bằng Oscilator,ta sẽ tăng điện áp cho tới khi nhận được điện áp mong muốn ở đầu ra.Có ổn không nhỉ?

Thành viên cấp 10
    Thanks
    17
    201 lượt trong 169 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi otacon Xem bài viết
    Cám ơn bạn đã Reply ,5 x 1.5 mm2 = 7.5mm2. với thiết diện dây cỡ đó thì có vẻ không khả thi rồi,mình có ý tưởng thế này mong được cả nhà góp ý nhé.Giải pháp của mình định làm là tăng điện áp cấp vào Encoder,ở phía đầu ra của Encoder trước khi nối vào PLC ta sẽ đo điện áp bằng Oscilator,ta sẽ tăng điện áp cho tới khi nhận được điện áp mong muốn ở đầu ra.Có ổn không nhỉ?
    Encoder đâu phải muốn cấp vào bao nhiêu cũng được bạn ng ta ghi 5~30VDC tức là max 30VDC lớn hơn không biết chuyện gì xảy ra đâu
    MUA BÁN-DỊCH VỤ-TRAINING
    Email: Hidden Content
    Hidden Content

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    4 lượt trong 4 bài viết
    Như vậy là ta có dư ra khoảng 6V để trừ hao cho sụt áp,không biết với chiều dài 100m thì dây t/h thông thường sẽ bị sụt áp là bao nhiêu vôn nhỉ? có cách nào kích đ/a tín hiệu lên không?

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    4 lượt trong 4 bài viết
    "Với khoảng lớn hơn thì dùng modul cũng được" có nghĩa là gì vậy bạn hongminhbv,có module khuếch đại t/h cho encoder nữa àh?

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    4 lượt trong 4 bài viết
    Trên này có ai dùng module RF để kết nối Encoder chưa? hiệu quả ra sao? xin chia sẻ chút kinh nghiệm!
    Mình nhận được dự án làm cái cẩu balăng container,nhiệm vụ là upgrade thêm cái chức năng xác định tọa độ,chức năng là nhớ được các vị trí đã đặt trước,mục đích để việc xếp container được nhanh và chính xác hơn,quan trọng hơn nữa là nó giúp người ta có thể làm việc ngay cả trong đêm tối. Vấn đề đặt ra là cái balăng đó rất rộng và cao,nếu tính tổng chiều cao và chiều rộng thì nó gần 80m,Encoder sẽ được đặt 1 cái ở dưới bánh xe gần đường ray dưới mặt đất(trục X),dây t/h sẽ được dẫn lên cabin(trục Y) theo đường cáp "lòng thòng",tính sơ sơ phải dài tới cả 100m. Hiện nay đang tính toán phương án để truyền t/h Encoder sao cho ổn định và tin cậy. Và 1 yếu tố quan trọng là mình...chưa dùng PLC thực tế bao giờ cả(hồi đi học thì chỉ học Siemens bên SPKT,mình là dân Điện tử CN).Bây giờ mới bắt đầu lọ mọ đi tìm hiểu về Omron,HMI...Trước giờ toàn xài...PIC 8-}

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    4 lượt trong 4 bài viết
    Trên này có ai dùng module RF để kết nối Encoder chưa? hiệu quả ra sao? xin chia sẻ chút kinh nghiệm!
    Mình nhận được dự án làm cái cẩu balăng container,nhiệm vụ là upgrade thêm cái chức năng xác định tọa độ,chức năng là nhớ được các vị trí đã đặt trước,mục đích để việc xếp container được nhanh và chính xác hơn,quan trọng hơn nữa là nó giúp người ta có thể làm việc ngay cả trong đêm tối. Vấn đề đặt ra là cái balăng đó rất rộng và cao,nếu tính tổng chiều cao và chiều rộng thì nó gần 80m,Encoder sẽ được đặt 1 cái ở dưới bánh xe gần đường ray dưới mặt đất(trục X),dây t/h sẽ được dẫn lên cabin(trục Y) theo đường cáp "lòng thòng",tính sơ sơ phải dài tới cả 100m. Hiện nay đang tính toán phương án để truyền t/h Encoder sao cho ổn định và tin cậy. Và 1 yếu tố quan trọng là mình...chưa dùng PLC thực tế bao giờ cả(hồi đi học thì chỉ học Siemens bên SPKT,mình là dân Điện tử CN).Bây giờ mới bắt đầu lọ mọ đi tìm hiểu về Omron,HMI...Trước giờ toàn xài...PIC 8-}

hongminhbv
    Guest
    - 5 x 1.5 mm2 ở đây ý mình là dây 5 lỗi và tiết diện mỗi lõi là 1.5 mm2 chứ không phải là 5 x 1,5 = 7.5 mm2 như bạn nghĩ đâu
    - điện áp của encorder thông thường điện áp cấp là 10 - 30 Vdc nhưng đầu Input của PLC chỉ nhận ( = 1 ) khi điện áp > 21 Vdc mà thôi nếu tăng quá 30 Vdc thì Encorder sẽ xèo đó
    - việc dùng modul thì mình cũng nghĩ vậy thôi nhưng nếu cần thì cũng có hoặc tự thiết kế bằng mạch phát xung trung gian ( nếu < 10 Khz ) việc này không khó mà

hongminhbv
    Guest
    - 5 x 1.5 mm2 ở đây ý mình là dây 5 lỗi và tiết diện mỗi lõi là 1.5 mm2 chứ không phải là 5 x 1,5 = 7.5 mm2 như bạn nghĩ đâu
    - điện áp của encorder thông thường điện áp cấp là 10 - 30 Vdc nhưng đầu Input của PLC chỉ nhận ( = 1 ) khi điện áp > 21 Vdc mà thôi nếu tăng quá 30 Vdc thì Encorder sẽ xèo đó
    - việc dùng modul thì mình cũng nghĩ vậy thôi nhưng nếu cần thì cũng có hoặc tự thiết kế bằng mạch phát xung trung gian ( nếu < 10 Khz ) việc này không khó mà

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Đánh dấu