Đăng Ký
Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 39
    Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,084 lượt trong 567 bài viết

Điểm danh Bóng Hồng Tự động hoá

Chào mọi người.

Lời đâu tiên ban quản trị muốn lấy một bài viết như sau:

Các nữ kỹ sư đâu hết rồi?

Vào cái ngày đầu tiên chúng ta bước chân vào đại học, bước vào lớp học đầu tiên với toàn những áo thun T-shirt và tay đầy dầu mỡ, chúng ta tự hỏi: sao lại toàn con trai thế này?

Và rồi khi chúng ta có ngày làm việc đầu tiên, thiết kế mấy cái hộp điện bằng nhựa chẳng hạn, chúng ta thực sự “sốc” như nhận ra rằng, ngoài đặc điểm là vách tường cũ kỹ, xấu xí, thì phòng Kỹ thuật còn có đặc điểm nữa là quá ít phụ nữ.

Tại sao phụ nữ lại tránh xa Kỹ thuật?

Hình 1 – Có bao giờ bạn nghĩ rằng người đẹp như cô này sẽ trở thành một kỹ sư kiểm nghiệm EMC?

Tôi đã nói chuyện với một giáo sư già, là một người bạn của tôi, ông ấy dạy toán gần 40 năm nay tại trường Đại học. Ông nhận thấy: khi ngồi trên ghế Đại học, các sinh viên nữ thường có điểm cao hơn các sinh viên nam. Tuy nhiên, sau khi tốt nghiệp thì tình hình khác hẳn. Cõ lẽ lý do là: đàn ông thì ham muốn kiếm tiền hơn, sẵn sàng khám phá và “liều mạng” khám phá máy móc hơn và cũng sẵn sàng làm việc vất vả hơn. Cho nên sau khi tốt nghiệp thì các kỹ sư nam thường “thành công” hơn. Tất nhiên tiêu chuẩn của sự “thành công” thì còn phụ thuộc vào giới tính nữa. Nếu tôi mà là phụ nữ thì có khi tôi lại cho là kỹ sư nữ thành công hơn vì họ làm những công việc “đều đều” giỏi hơn, sao cho cứ 4h30 là làm xong việc để đi đón con, nấu cơm tối, cho con đi ngủ và còn có cả thời gian ăn tối lãng mạn với chồng. Nói chung, các nữ kỹ sư không có được những sự kiện “thú vị” như là 1 cuộc gọi lúc 4h chiều từ 1 khách hàng, ông ta mắng chửi và giận dữ vì cái mô-đun nào đó không hoạt động. Nói cách khác, một nam kỹ sư thường thấy vinh dự khi được chọn làm người thực hiện mệnh lệnh “bỏ các việc khác lại, giải quyết vấn đề này trước”.

Tôi sẽ kết thúc bài viết bằng 1 tấm hình. Tất nhiên tấm hình này là giả mạo, vì những lý do dưới đây:

Hình 2. Nhóm kỹ sư

1. Việc có tới 3 nữ kỹ sư xinh đẹp và 2 nam kỹ sư cùng làm việc với nhau thì chẳng khác nào việc Sarah Palin (một nữ chính trị gia nổi tiếng) gia nhập PETA (là một Hội bảo vệ động vật).
    2. Nếu các kỹ sư đều đang mỉm cười và đều mặc comple như thế kia, thì chắc chắn họ sắp có buổi phỏng vấn.
    3. Họ lại còn ngồi gần với nhau như thế kia nữa. Các kỹ sư thực sự thì không dùng lăn khử mùi nách, nên việc ngồi gần với nhau thế này chắc chắn không có thật.
    4. Lại còn mặc bộ áo trắng nữa. Thường thì các kỹ sư chỉ mặc màu nâu vì màu này che được những vết thức ăn dính vào áo, họ thường ngồi ăn trưa ngay tại bàn làm việc mà. Cái cô mặc áo trắng kia chắc chắn chỉ là thực tập sinh.
    5. Lại còn cravat? Có ai lại chúi mũi vào hàn 1 cái điện trở 0402 với 1 cái cravat trên cổ không?

Lily Tran dịch từ Engineering.com

Nguồn: http://meslab.vn/channel/2012/05/cac...au-het-roi.mcx

Cho nên BQT nghĩ:

Những bông hồng trong ngành TĐH rất ít, hiếm và đáng trân trọng cho nên BQT sẽ có một ưu ái dành cho những bóng hồng điểm danh trên PLC Việt Nam đó là đính những màu sắc nổi trội hơn so với những thành viên khác để cùng cám ơn sự có mặt của chị em phụ nữ tham gia vào PLC Việt Nam.

Có lẽ sẽ nhờ Admin Trtrungviet làm thêm một Mod chế độ dành cho những bóng hồng TĐH vào điểm danh.

Trân trọng thông báo cùng toàn thể thành viên:

Admin PLC Việt Nam thông báo

P/S: Theo tình hình một số anh em thì chị em có thể bổ sung thêm một số thông tin cá nhân.

Họ tên:.....
    Ngày tháng năm sinh...
    Quê quán....
    Nghề nghiệp.... Đi làm hay đi học... Ở đâu
    Email.....
    Độc thân .... ^^

Nói chung là giới thiệu về bản thân cái này tuỳ chị em ah nha. Hi
    Lần sửa cuối bởi plcvietnam, ngày 06-01-2012 lúc 01:08 AM.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Điểm danh cái nào nhỉ, nữ kỹ sư Điều khiển tự động điểm danh đầu tiên nhé, cảm ơn BQT đã lập ra cái Topic này %%-

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    hi, e chưa đc là kĩ sư, và toàn vào đây xem trộm tài liệu rùi đi ra nhẹ nhàng,ecó đc điểm danh ko nhỉ?

4. Bài viết của "khoidau_kimkhanh" đã được cám ơn bởi các thành viên:

trtrungviet
    Thanks
    1
    5 lượt trong 5 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi khoidau_kimkhanh Xem bài viết
    hi, e chưa đc là kĩ sư, và toàn vào đây xem trộm tài liệu rùi đi ra nhẹ nhàng,ecó đc điểm danh ko nhỉ?
    Đã điểm danh rồi thì cho a.c.e xin có info đi :D, sau này có cơ hội mời chị ly cà phê để học hỏi thêm

Trích dẫn Gửi bởi Pitchieu Xem bài viết
    Điểm danh cái nào nhỉ, nữ kỹ sư Điều khiển tự động điểm danh đầu tiên nhé, cảm ơn BQT đã lập ra cái Topic này %%-
    Đã, đang và sẽ là kỹ sư tự động hóa đều được quyền điểm danh cả bạn ah (nhớ thêm cái thông tin nữa nha)
    Chung tay xây dựng PLC Việt Nam.
    ---
    1. Hidden Content
    2. Hidden Content
    3. Hidden Content

Thành viên cấp 3
    Thanks
    3
    2 lượt trong 2 bài viết
    Em điểm danh nhỉ, thỉnh thoảng em cũng vào để học hỏi, em vẫn là sinh viên thôi ^^!
    Học .học nữa, học mãi...
    Phạm Thị Hồng
    CDK2 @@Hidden Content Hidden Content

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Em cũng điểm danh phát.May quá lớp tự động hóa của em còn vớt vát được 1 cô nên chưa cần thi đã được phong hoa hậu rồi.
    Chỉ điểm danh theo nick thế này hay còn gì nữa không hả anh admin??

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    43 lượt trong 37 bài viết
    Mai mốt sinh con gái,cho nó đi học automation , con nối nghiệp cha,kaka

Hãy luôn là chính mình.
    Mail :Hidden Content

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    chào mọi người, em cũng sắp trở thành 1 kỹ sư rồi, vào điểm danh cái :D toàn vào coi tài liệu của mọi người, hì

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Mình cũng điểm danh nhỉ? mình ra trường được gần 3 năm rùi.

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Từ lúc bắt đầu học đại học tới giờ mới thấy được lần đầu tiên các nữ kĩ sư được nâng niu như vậy. Bước chân vào
    giảng đường đại học là được gán ngay mác "Gái Bk như ma văn điển or gái giao thông như nước sông văn thánh!!!!! " phải điểm
    danh để "tuốt lại vẻ dễ thương ". cho e gửi lời cảm ơn tới admin!

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu