Đăng Ký
Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 37
    Thành viên Mới
    Đang ở
    Bắc Ninh
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Chào Automation_PLC
    Mình đang làm dự án mà.
    Quên mất mình không nói là có sử dụng Gearhead tỉ số truyền 45 nữa.
    Như mình biết thì nếu điều khiển servo của omron thì Omron có module điều khiển vị trí để lắp ghép với PLC của omron, như thế nó sẽ đồng bộ.
    Còn bên mình đang sử dụng PLC của Keyence (một hãng của Nhật) cũng có module điều khiển vị trí (2 trục hoặc 4 trục). Nhưng mình chưa làm cái này bao giờ nên không hiểu sử dụng nó như thế nào. Có nên mua về hay không.
    Theo như thắc mắc của mình bên trên là nếu chỉ dùng bộ đếm tốc độ cao và bộ phát xung tốc độ cao để điều khiển servo này thì có được không? Bạn đã điều khiển servo motor của bạn bằng cách nào? Chỉ mình với
    Thanksss!

Thành viên cấp 2
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    0
    11 lượt trong 8 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi sunguyen Xem bài viết
    Chào Automation_PLC
    Mình đang làm dự án mà.
    Quên mất mình không nói là có sử dụng Gearhead tỉ số truyền 45 nữa.
    Như mình biết thì nếu điều khiển servo của omron thì Omron có module điều khiển vị trí để lắp ghép với PLC của omron, như thế nó sẽ đồng bộ.
    Còn bên mình đang sử dụng PLC của Keyence (một hãng của Nhật) cũng có module điều khiển vị trí (2 trục hoặc 4 trục). Nhưng mình chưa làm cái này bao giờ nên không hiểu sử dụng nó như thế nào. Có nên mua về hay không.
    Theo như thắc mắc của mình bên trên là nếu chỉ dùng bộ đếm tốc độ cao và bộ phát xung tốc độ cao để điều khiển servo này thì có được không? Bạn đã điều khiển servo motor của bạn bằng cách nào? Chỉ mình với
    Thanksss!
    Đúng như bạn nói nếu sử dụng được đồng bộ của hãng nó hỗ trợ nhau thì còn gì bằng chứ.Còn về việc mua thêm modul điều khiển thì cũng sẽ có nhiều lợi hơn so với mình dùng PLC không. Còn về ứng dụng của bạn điều khiển chính xác ntn? thì dựa vào đó để chọn thiết bị điều khiển thôi. Còn tôi thấy PLC bạn sử dụng chức năng vậy điều khiển cũng khá là chính xác rồi.
    Mr.Boring !
    Email: Hidden Content
    Yahoo: Hidden Content

Thành viên Mới
    Đang ở
    Bắc Ninh
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Có ai có hướng dẫn điều khiển động cơ servo cụ thể nào không vậy?
    Share cho mình với!
    Vừa đọc cái tài liệu của Omron xong mà cũng chưa hiểu mình phải làm gì để nó chạy được cả!

Thành viên cấp 2
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    0
    11 lượt trong 8 bài viết
    Có ai có hướng dẫn điều khiển động cơ servo cụ thể nào không vậy?
    Share cho mình với!
    Vừa đọc cái tài liệu của Omron xong mà cũng chưa hiểu mình phải làm gì để nó chạy được cả!
    Chào bạn!
    Bạn đã điều khiển loai servo bất kỳ nào chưa?mà lại ko hiểu làm thế nào để nó chạy đc?Nếu làm rồi thì đọc hướng dẫn rồi thì sẽ làm đc ngay mà còn nếu chưa làm thì sẽ khó khăn chút đó.Mà bạn nghiên cứu đến đâu rùi mà không điều khiển được?
    Mr.Boring !
    Email: Hidden Content
    Yahoo: Hidden Content

Thành viên Mới
    Đang ở
    Bắc Ninh
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Automation_plc Xem bài viết
    Chào bạn!
    Bạn đã điều khiển loai servo bất kỳ nào chưa?mà lại ko hiểu làm thế nào để nó chạy đc?Nếu làm rồi thì đọc hướng dẫn rồi thì sẽ làm đc ngay mà còn nếu chưa làm thì sẽ khó khăn chút đó.Mà bạn nghiên cứu đến đâu rùi mà không điều khiển được?
    Hi!
    Mình chưa điều khiển cái servo nào cả, trước tới giờ mình mới điều khiển cái d/c 3 pha biến tần thôi.
    Mấy cái động cơ một chiều không chổi than hay động cơ bước có sẵn driver thì mình nhìn qua đầu vào là biết phải điều khiển thế nào, nhưng cái servo này thì thật là mù tịt.
    Nếu bạn có điều khiển loại servo nào rồi thì bạn chỉ qua cho mình cách kết nối và điều khiển nó với.
    Bộ servo mình mua cũng khá đắt, hỏi sơ bộ báo giá thì nó đến hơn 40 triệu, cái này mà nó không chạy được thì cũng gay to.
    Servo mình sử dụng là dòng Smartstep của Omron.

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    49 lượt trong 35 bài viết
    điều khiển servo là cái dễ nhất trên đời ^_^, servo 1000 xung / vòng, bạn xuất đủ 1000 xung,nó quay 1 vòng, 2000 xung nó quay 2 vòng, nếu muốn chạy nhanh 1 vòng xuất 1000 với tốc độ 20khz, nếu muốn nó bò như rùa thì xuất 1000 xung với tốc độ 100Hz ^_^
    HỌC, HỌC NỮA, HỌC MÃI,HỌC HẾT LỚP BẢY THÌ NGHỈ
    Hidden Content

Thành viên Mới
    Đang ở
    Bắc Ninh
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ncrazy Xem bài viết
    điều khiển servo là cái dễ nhất trên đời ^_^, servo 1000 xung / vòng, bạn xuất đủ 1000 xung,nó quay 1 vòng, 2000 xung nó quay 2 vòng, nếu muốn chạy nhanh 1 vòng xuất 1000 với tốc độ 20khz, nếu muốn nó bò như rùa thì xuất 1000 xung với tốc độ 100Hz ^_^
    Cám ơn Ncrazy.
    Thế còn vấn đề tăng tốc và giảm tốc thì thế nào? Mình muốn điều khiển vị trí.
    Nếu đưa tín hiệu encoder của servo motor về để so sánh thì lấy trực tiếp từ encoder của động cơ hay là lấy từ controller?
    Nếu mình sử dụng sensor để xác định vị trí dừng thì việc hãm dừng cần nhiều sensor quá, nếu không dùng sensor thì dừng đột ngột ở tốc độ cao sẽ nguy hiểm.

the_year
    Guest
    Cám ơn Ncrazy.
    Thế còn vấn đề tăng tốc và giảm tốc thì thế nào? Mình muốn điều khiển vị trí.
    Nếu đưa tín hiệu encoder của servo motor về để so sánh thì lấy trực tiếp từ encoder của động cơ hay là lấy từ controller?
    Nếu mình sử dụng sensor để xác định vị trí dừng thì việc hãm dừng cần nhiều sensor quá, nếu không dùng sensor thì dừng đột ngột ở tốc độ cao sẽ nguy hiểm.
    mình không biết được là bạn điều khiển bằng cái gì.nhưng chung quy 1 cái là. TỐC ĐỘ= tần số phát xung, VỈ TRÍ=số xung trên 1 vòng quay.nếu có gì không hiểu thì có thể liên lạc với mình wua sdt 0979 108 367.mình cũng chỉ biết so sơ thui

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    3 lượt trong 3 bài viết
    Chào bạn,

Để tăng tốc và giảm tốc thì bạn phải viết được hàm điều chỉnh được tần số xung ra. Ví dụ chạy 1000 xung thì bạn chia ra ví dụ như tăng tốc trong 200 xung, lúc này tần số tăng dần lên, đủ 200 xung thì giữ tần số đó, ứng với tốc độ max mà bạn muốn trong 600 xung và ngược lại cho giảm tốc 200 xung còn lại thì tần số sẽ giảm dần.

Chúc vui.

10. Bài viết của "vnrobot" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vnrobot Xem bài viết
    Chào bạn,

Để tăng tốc và giảm tốc thì bạn phải viết được hàm điều chỉnh được tần số xung ra. Ví dụ chạy 1000 xung thì bạn chia ra ví dụ như tăng tốc trong 200 xung, lúc này tần số tăng dần lên, đủ 200 xung thì giữ tần số đó, ứng với tốc độ max mà bạn muốn trong 600 xung và ngược lại cho giảm tốc 200 xung còn lại thì tần số sẽ giảm dần.

Chúc vui.
    Hàm đó như thế nào vậy bạn ?

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu