Đăng Ký
Kết quả 1 đến 4 của 4
    Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    43 lượt trong 37 bài viết

Lightbulb Intouch - Sử dụng alrm-trend-datalogins

Mình mở chủ đề này để anh em nào cần thông tin thì có thể trao đổi ở đây.
    Đang tìm hiểu về vấn đề này,anh em nào thích thì thảo luận nhé.
    Alarm,trend,datalogin có thể nói là 1 phần không thể thiếu của hệ scada-hmi nào.Thông thường alarm tác động theo bit(alarm rời rạc) hay tác động theo word( analog alarm).Xử lí 1 tín hiệu alarm trong thực tế sẽ có 4 giai đoạn.(Phát còi tín hiệu báo,báo text trên màn hình--->User xác nhận-->Tắt còi báo--->Đi đến thông báo chi tiết lỗi,hiển thị Help lỗi cho user xử lí.Nên 1 alarm chuẩn cũng có nhiều khâu lằng nhằng.
    Datalogin thì thường có 2 loại,alarm login và taglogin,hầu hết hệ scada nào cũng có.Nay mình sẽ đi làm sáng tỏ những vấn đề này.

Tất cả là tự nghiên cứu,nên sẽ chậm và nhiều thiếu sót.Nhưng tinh thần học hỏi là chính.

Hãy luôn là chính mình.
    Mail :Hidden Content

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    7 lượt trong 3 bài viết
    Mong những nghiên cứu của anh nhanh sáng tỏ cho em hóng theo với.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    8
    14 lượt trong 9 bài viết
    1. Alarm
    Ôi, mình cũng đang đau đầu khi triển khai 1 hệ thống Alarm trong thực tế.

Tiêu chuẩn chung thiết kế hệ thống Alarm thì đã có EEMUA91 và ISA 18.2. Nếu bạn có hứng thú thì cùng trao đổi.

Hướng mình đi thì hơi khác 1 chút, mình bắt đầu từ yêu cầu tính năng của hệ thống Alarm cần đáp ứng ( ko phụ thuộc vào soft ), sau đó mới triển khai dựa trên soft.

2. Trend
    INTOUCH hỗ trợ 2 kiểu Trend : RealTimeTrend và Historical Trend

RealTimeTrend có 1 cái dở là việc config Tag không thân thiện .
    -Nếu muốn config , thay đổi Tag Trend trên đồ thị ,chỉ có cách trực tiếp là clich vào đồ thị và chọn Tag. Điều này đôi khi rất khó khăn cho người vận hành bởi họ không thiết kế nên ko hiểu được ý nghĩa của Tag. Ví dụ bạn muốn hiển thị nhiệt độ phòng lam lạnh thuộc kho số 4, bạn tạo tag: Kho4\PL\Temp . Tag này đặt tên theo kiểu gợi nhớ và theo quy tắc thiết kế tên tag của bạn (Tên tag trong INTOUCH bị giới hạn kí tự ). Người vận hành đôi khi ko hiểu điều đó. Hơn nữa danh sách hiện tag khi chọn trực tiếp như vậy rất nhiều. Trong hệ thống hàng chục k tag thì tim khá bất tiện.

- Do đó mình sử dụng Historical Trend + hàm HTUpdateToCurrent + Data_change $Second = RealTime Trend. Ưu điểm là có thể viết các Script, tạo ra 1 window giao diện lựa chọn tag 1 cách thân thiện cho người vận hành.

Trend của Intouch được thiết kế theo quan điểm đồ thị tương đối : giá trị hiển thị từ 0 - 100 % của min - max . Cái này có lợi khi muốn so sánh xu hướng của các tag có min-max khác nhau, nhưng hơi khó khăn trong thiết kế để hiển thị đồ thị theo giá trị tuyệt đối.
    Đồ thị không có khả năng zoom trực tiếp, mà chỉ có thể thay đổi min-max ( cá nhân mình đã sử dụng matlab và thấy rằng việc zoom - soi giá trị của nó rất tuyệt vời ).

3. Security :

Mình chưa hiểu được ý nghĩa của datalogin / alarm login ???

Như các project mình làm thì thường có mấy loại quyền sau đây :

Vận hành ( View) :
    Quyền được điều khiển thiết bị
    Quyền được thay đổi các tham số cấu hình cơ bản ( ví dụ ngưỡng alarm, chế độ hoạt động, user - quyền user ... )
    Quyền xác nhận alarm

Thiết kế project ( design ) : full quyền.

Tất cả được đặt theo phân chia mức access level của user.

mình chưa hiểu rõ ý bạn lắm về quyền data login / alarm log in ??? bạn có thể mô tả rõ hơn không

4. Bài viết của "aladanh2000" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên Mới
    Thanks
    1
    bạn aladanh2000 cho mình hỏi về historical trend chút được không? để sử dụng historical trend có cần license gì ko bạn?

Đánh dấu