Đăng Ký
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 23
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết

Hỏi về giao tiếp Free Port của PLC Rockwell

Tình hình là thế này mong mọi người giúp đỡ em:
    Em muốn giao tiếp giữa 2 PLC Rockwell với nhau hoặc giữa PLC Rockwell với 1 cảm biến dùng phương pháp Free Port gì đó, mà hiện tại em chưa có bất kỳ tài liệu hướng dẫn nào về phần này, mong các anh chị nào làm rồi hoặc đã có kinh nghiệm về phần này giúp đỡ em. Có thể port link tại đây cho mọi người cùng thảo luận chia sẽ hoặc có thể gởi link qua mail em: [email protected]

Thanks !

Thành viên cấp 10
    Đang ở
    Da Nang City
    Thanks
    65
    257 lượt trong 205 bài viết
    Bạn muốn giao tiếp giửa 2 PLC AB thỉ củng có nhiều cách như là : qua EtherNet, ControlNet, DiveceNet, DH+, DH485...
    bạn muốn giao tiếp qua mạng nào ?
    Nếu bạn communication giửa 2 PLC ort nhiều PLC AB thì dùng DH+, DH485, EtherNet..
    còn muốn giao tiếp giửa PLC và cảm biến thì dùng mạng DeviceNet, Modbus RTU...
    ---------------------------------
    Thank and Best Regards
    cuongvcs
    Email :
    Hidden Content
    Hidden Content
    Tel : 0984198685
    " Listen. Think. Solve. "

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi cuongvcs Xem bài viết
    Bạn muốn giao tiếp giửa 2 PLC AB thỉ củng có nhiều cách như là : qua EtherNet, ControlNet, DiveceNet, DH+, DH485...
    Nếu bạn communication giửa 2 PLC ort nhiều PLC AB thì dùng DH+, DH485, EtherNet..
    Tình hình là em đang làm đồ án mà trong đồ án có một phần nhỏ là, sử dụng loadcell để đo mực nước, ngõ ra của cảm biến này dùng Free port để giao tiếp với PLC Rockwell, em chưa biết là Free port đó là cái gì và nguyên lý nó như thế nào? Mong mọi người giúp đỡ.

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,084 lượt trong 567 bài viết
    Freeport trong PLC gửi dữ liệu trong 8 bit (byte) 0 ... 255.
    ascii character phụ thuộc vào máy tính của bạn khi bạn nhận được dữ liệu từ Freeport trong PLC. nó có thể là kiểu "char" hoặc "byte", bạn có thể sử dụng MScomm để nhận được các dữ liệu này.

P/S: Giờ đi ngủ mai 6h sáng đi làm rồi. Có gì sẽ nói tiếp. G9. Mai năm học mới rồi.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tran_hieu0983 Xem bài viết
    Freeport trong PLC gửi dữ liệu trong 8 bit (byte) 0 ... 255.
    ascii character phụ thuộc vào máy tính của bạn khi bạn nhận được dữ liệu từ Freeport trong PLC. nó có thể là kiểu "char" hoặc "byte", bạn có thể sử dụng MScomm để nhận được các dữ liệu này.

P/S: Giờ đi ngủ mai 6h sáng đi làm rồi. Có gì sẽ nói tiếp. G9. Mai năm học mới rồi.
    Anh Hiếu giúp em phần này với nhá!

Thành viên cấp 2
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Vậy thì PLC nhận dũ liệu kiểu gì vậy anh.Gửi lên thì làm được,nhưng gửi xuống thì PLC không biết gửi kiểu dũ liệu gì ,frame truyền là bao nhiêu

Little PLC

Đang ở
    Thanks
    257
    Trích dẫn Gửi bởi hongphilong Xem bài viết
    Vậy thì PLC nhận dũ liệu kiểu gì vậy anh.Gửi lên thì làm được,nhưng gửi xuống thì PLC không biết gửi kiểu dũ liệu gì ,frame truyền là bao nhiêu
    Truyền thông Free Port truyền thông bản chất là truyền thông UART - RS232. Nhưng không thể truyền thông và nối RS232 trực tiếp với PLC mà phải dùng chuyển tiếp RS232 sang RS485. Vì chuẩn truyền thông công nghiệp của PLC thông thường là RS485. ( tốt nhất các bạn nên đọc cái manual của mỗi hãng cho chắc ăn 100%). Mọi người có thể tham khảo thêm truyền thông Free Port của PLC S7-200 để từ đó sử dụng cho các loại truyền thông Free Port của các loại PLC.

Các bạn kiểm tra xem đã có mục truyền thông Free Port PLC S7-200 chưa?! Nếu chưa thì tạo bài viết mới có gì chiều tối mình Post tài liệu hướng dẫn nên.

P/S: giờ đang giờ dạy không thể lên mạng bỏ bê việc dạy được.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Anh Hiếu có thể gởi em tài liệu truyền thông FreePort của S7-200 được ko anh?
    Thanks!

Little PLC

Đang ở
    Thanks
    257
    http://plcvietnam.com.vn/showthread.php?t=786

Bạn vào đó lấy nhé. Vì phải chia sẻ đúng chỗ thì mới tìm kiếm hợp lý được.

Chúc thành công
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi cuongvcs Xem bài viết
    Anh ơi, em tìm hiểu được là giao tiếp trong plc rockwell sử dụng rs232 đó là DH+, anh cho thể cho em biết về nguyên tắc truyền nhận dữ liệu của phương pháp này ko à? Anh có cái manual hay tài liệu gì nói về phần này cho em với, em tìm nhưng chỉ thấy tài liệu nói sơ sài về cái module này.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu