Đăng Ký
Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 52
    Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,084 lượt trong 567 bài viết

WinccFlexible Runtim - Xuất/nhập dữ liệu từ file Excel (CSV)

Thấy rất nhiều bạn gửi mail hỏi thì mở thêm mục này để các bạn thảo luận và trao đổi thông tin qua lại cho dễ dàng và mong các pro giúp thêm về kiến thức cho mọi người nhé. Chia sẻ không có nghĩa mất đi mà càng nhiều người biết để hỗ trợ công việc tốt hơn.
    Cám ơn rất nhiều:o
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    43 lượt trong 37 bài viết
    Chào Thầy Hiếu!

Theo em biết(đã làm);vấn đề truy xuất dữ liệu ra file excel là 1 bài toán thực tế với nhiều ứng dụng.Chảng hạn như xếp muốn quản lí xem,trong ngày hôm đó,người vân hành đã thao tac những gì trên màn hình HMI(:d để mà còn quy trách nhiệm chứ :d).

Vẫn đề lưu mọi thao tác vận hành thì rất dễ,chỉ việc chèn thêm vào 1 đoạn VBCript trong Wincc Flexible vào tất cả các button.Đoạn Cript này sẽ tự động lưu giá trị các tag liên kết vào file excel hay file notpad.

Còn về truy xuất dữ liệu mới khó,em đã mày mò trong Cript của Wincc Flexile nhưng chưa giải quyết được.Có lẽ phải dùng tới VB.NET.

Không biết anh nào đã làm về vấn đề này rồi có thể share ko nhỉ ?

Còn bác nào muốn tìm hiểu về việc lưu dữ liệu thì cứ mail cho e.

tHANKS

Little PLC

Đang ở
    Thanks
    257
    Trích dẫn Gửi bởi dohung Xem bài viết
    Chào Thầy Hiếu!

Theo em biết(đã làm);vấn đề truy xuất dữ liệu ra file excel là 1 bài toán thực tế với nhiều ứng dụng.Chảng hạn như xếp muốn quản lí xem,trong ngày hôm đó,người vân hành đã thao tac những gì trên màn hình HMI(:d để mà còn quy trách nhiệm chứ :d).

Vẫn đề lưu mọi thao tác vận hành thì rất dễ,chỉ việc chèn thêm vào 1 đoạn VBCript trong Wincc Flexible vào tất cả các button.Đoạn Cript này sẽ tự động lưu giá trị các tag liên kết vào file excel hay file notpad.

Còn về truy xuất dữ liệu mới khó,em đã mày mò trong Cript của Wincc Flexile nhưng chưa giải quyết được.Có lẽ phải dùng tới VB.NET.

Không biết anh nào đã làm về vấn đề này rồi có thể share ko nhỉ ?

Còn bác nào muốn tìm hiểu về việc lưu dữ liệu thì cứ mail cho e.

tHANKS
    Với ai thì dám làm thầy chứ anh Hưng thì không dám làm thầy rồi. ^^ hôm nào gặp nhau chúng ta ôn lại kỷ niệm và thảo luận một vài vấn đề nhé.
    Cám ơn và hẹn gặp lại bạn xưa ^^
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu

Little PLC

Đang ở
    Thanks
    257
    cái này theo mình nghiên cứu và tìm hiểu qua bạn bè thì ai muốn tìm hiểu về cơ sở dữ liệu SQL thì khi làm sẽ rất OK. Và hiện nay cũng đang sắp xếp đề tầm sư học đạo ^^. Cái gì cũng là học rồi làm lại và tìm hiểu chia sẻ chứ không dám nói ẩu sợ các pro " chửi" chết ^^
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu

Thành viên cấp 3
    Thanks
    25
    52 lượt trong 38 bài viết
    chủ đề này hay đây.
    - mình đã làm về truy xất dữ liệu giữa excel với wincc rồi, dùng VBS để viết thấy cũng rất hay, Với wincc flexible thì chắc cũng tương tự.
    Vấn đề chính là ta làm một cái report trên wincc flexible, các dữ liệu được lưu trữ trên report sẽ tự động xuất qua excel theo thời gian định trước hay do người dùng kích.
    Bác nào biết xin chia sẽ ít kinh nghiệm để Anh, Em cùng tiến bộ.

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    Trích dẫn Gửi bởi phongnhatdo Xem bài viết
    chủ đề này hay đây.
    - mình đã làm về truy xất dữ liệu giữa excel với wincc rồi, dùng VBS để viết thấy cũng rất hay, Với wincc flexible thì chắc cũng tương tự.
    Vấn đề chính là ta làm một cái report trên wincc flexible, các dữ liệu được lưu trữ trên report sẽ tự động xuất qua excel theo thời gian định trước hay do người dùng kích.
    Bác nào biết xin chia sẽ ít kinh nghiệm để Anh, Em cùng tiến bộ.
    Bạn đã làm được vấn đề truy xuất ra rồi ah ? Vấn đề mình quan tâm là khi đã lưu được dữ liệu vào file excel hay notepad,mình làm sao để lấy thông tin lưu trữ trong file đó.Ví dụ muốn xem từ 8h sáng đến 12h sáng ngày 25-05-11,người vận hành đã thao tác những gì thì bạn đã làm thành công chưa ?

Thành viên cấp 10
    Thanks
    17
    201 lượt trong 169 bài viết
    Theo như tôi sử dụng Wincc Flex thì nó cho phép sao lưu tag dứoi dạng file CSV và database.Còn lưu thao tác của ngừoi vận hành thì chưa thử bao giờ.Và cũng chưa biết dùng cách nào để làm.Ai đã làm cho ý kiến thử
    MUA BÁN-DỊCH VỤ-TRAINING
    Hidden Content

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    Trích dẫn Gửi bởi kidsolo1412 Xem bài viết
    Theo như tôi sử dụng Wincc Flex thì nó cho phép sao lưu tag dứoi dạng file CSV và database.Còn lưu thao tác của ngừoi vận hành thì chưa thử bao giờ.Và cũng chưa biết dùng cách nào để làm.Ai đã làm cho ý kiến thử
    Bạn nào cần liên lạc với tôi qua mail [email protected];tôi sẽ send 1 ví dụ mẫu đã chạy về việc xuất dữ liệu ra file excel hay notepad.

Còn bác nào đã truy xuất được từ file excel ra màn hình,hi vọng là cũng share cho tôi vào địa chỉ mail trên

Thanks all!

Thành viên cấp 10
    Thanks
    17
    201 lượt trong 169 bài viết
    Cái này em cũng đang tìm hiểu.Vẫn chưa làm đựơc phần tạo 1 giao diện report các giá trị cần thiết ra giao diện wincc flex runtime.Chỉ mới sao lưu đựoc dứoi dạng file CSV hoặc database khi ngừơi ta muốn xem thì lại phải mở file CSV này hoặc truy xuất vào database(dung java viết giao diện).Nhưng làm thế bất tiện quá.
    Có ai đã làm về phần này chỉ giáo.
    To anh dohung.Em mail cho anh rồi có gì cùng thảo luận hi vong học hỏi đựoc thêm nhiều .Thx anh trứơc
    MUA BÁN-DỊCH VỤ-TRAINING
    Hidden Content

Thành viên cấp 3
    Thanks
    25
    52 lượt trong 38 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi dohung Xem bài viết
    Bạn đã làm được vấn đề truy xuất ra rồi ah ? Vấn đề mình quan tâm là khi đã lưu được dữ liệu vào file excel hay notepad,mình làm sao để lấy thông tin lưu trữ trong file đó.Ví dụ muốn xem từ 8h sáng đến 12h sáng ngày 25-05-11,người vận hành đã thao tác những gì thì bạn đã làm thành công chưa ?
    hi.
    như bạn nói thì việc sao lưu dữ liệu trên excel rồi, vậy thì lúc muốn xem chỉ cần mở lại file đã sao lưu này thôi. Vấn đề chính là bạn phải sao sao lưu dữ liệu lên excel theo sự kiện gì. nếu theo thời gian thì Anh dùng thời gian thực để làm sự kiện, cứ 1 phút là sao lưu lại thôi.
    ko biết ý anh co phải vậy ko.

Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối

Đánh dấu