Đăng Ký
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13
    Thành viên cấp 2
    Thanks
    35
    2 lượt trong 2 bài viết

Kiểm tra cổng kết nối PLC S7-200

Mình đã kết nối PLC S7-200 với PC thông qua cáp PPI/USB. Cáp này được kiểm tra kết nối trên PLC khác (cùng loại) thì ok rồi. Như vậy cổng kết nối PLC S7-200 có vấn đề. Mình thử với cáp MPI/USB vẫn bị lỗi kết nối. Xin hỏi các bạn có cách nào kiểm tra cổng này không?

Thành viên cấp 3
    Thanks
    21
    30 lượt trong 30 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi kimdinhthai_bk Xem bài viết
    Mình đã kết nối PLC S7-200 với PC thông qua cáp PPI/USB. Cáp này được kiểm tra kết nối trên PLC khác (cùng loại) thì ok rồi. Như vậy cổng kết nối PLC S7-200 có vấn đề. Mình thử với cáp MPI/USB vẫn bị lỗi kết nối. Xin hỏi các bạn có cách nào kiểm tra cổng này không?
    Ok. Nếu bạn đã xác nhận là trước đó bạn đã connect thành công, từ tốc độ đến địa chỉ cổng. Cap MPI còn không đc thì cổng bạn có vấn đề. Bạn đã kểm tra được rồi đấy thôi

Thành viên cấp 2
    Thanks
    35
    2 lượt trong 2 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi anhnamhm Xem bài viết
    Ok. Nếu bạn đã xác nhận là trước đó bạn đã connect thành công, từ tốc độ đến địa chỉ cổng. Cap MPI còn không đc thì cổng bạn có vấn đề. Bạn đã kểm tra được rồi đấy thôi
    Mình không biết lỗi cụ thể là gì? và khắc phục thế nào?

Thành viên cấp 10
    Thanks
    17
    201 lượt trong 169 bài viết
    Có thể do set sai tốc độ giao tiếp(200 có thể là 9600,19200,187500) nếu PLC đang ở mức 187500 thì cáp PC/PPI bó tay
    Có thể port giao tiếp bị busy do đang chạy 1 dạng truyền thông nào đó,vì lý do này thì đơn giản chỉ cần OFF PLC search là ok
    Có thể port giao tiếp bị lỗi hardware
    MUA BÁN-DỊCH VỤ-TRAINING
    Email: Hidden Content
    Hidden Content

Thành viên cấp 2
    Thanks
    35
    2 lượt trong 2 bài viết
    Mình đã search với các tốc độ giao tiếp khác nhau rồi (9600,19200,187500) kết quả vẫn vậy

Thành viên cấp 3
    Thanks
    67
    13 lượt trong 12 bài viết
    Mình mới bị vụ này mấy bữa nay....cứ ngỡ là do sợi cáp nhưng không phải...bạn check lại :
    1/ Kết nối cáp, cài driver...phím phải vào My computer chọn Manage...chọn device manager ...chọn phần Port (Com&LPT) xác định cổng Com vừa kết nối thường là USB-serial CH340 (Com 6) ..tùy theo ngõ USB bạn cắm vào sẽ có số thứ tự COM khác nhau nhưng nó mà hiện lên COM3 là bạn phải set lại..
    2/ Mở CT Step 7 Micro/ win 32 chổ cột project đang hiện lên 1 CPU nào đó ...phím phải chuột chọn Type..sau đó chọn đúng loại CPU mà bạn đang có và version của nó...chọn tiếp communications ...double click lên biểu tương sợi cáp ..màn hình Set PG/PC interface hiện ra (nếu làm quen bạn có thể vào Control panel mà thực hiện trước)...chọn PC/PPI(cable) ..lại tiếp tục vào properties:
    a/ Tab Local connection chọn đúng cổng com mà bạn vừa check ở bước 1 ( EX : cổng com6)..
    b/ Tab PPI : Giữ nguyên chỉ thay đổi ô Address là 0 và ô tranmission rate là 9,6kbps hay 19,2kbps (187,5kbps không chọn) --> OK
    3/ Trở lại màn hình communication điền giá trị ô remote là 2 ...liếc sang bên phải double click vào "Double click to refresh" ..nếu ờ trên hiện lên con CPU của bạn là thành công....nếu ra tam giác màu vàng ...thì bạn vào Teamview nhờ bác KIDSOLO cứu hộ...

Ở trên là mình dùng OS WinXP SP3...nếu bạn dùng win 7 cũng tương tự mà lần...thấy vài dòng văn tự ..chứ khi làm chỉ chớp mắt là xong !
    Lần sửa cuối bởi nguyenxuanphu, ngày 01-15-2014 lúc 11:05 AM.

7. Bài viết của "nguyenxuanphu" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 10
    Thanks
    17
    201 lượt trong 169 bài viết
    Mình đã search với các tốc độ giao tiếp khác nhau rồi (9600,19200,187500) kết quả vẫn vậy
    Hình như bạn chưa hiểu mình lắm,nếu PLC bạn đang là 187500 thì cáp PC/PPI không hỗ trợ chỉ có thể dùng cáp PC adapter mới search đc tốc độ này.Nếu bạn xài những loại cáp USB chế linh tinh không phải chính hảng như bạn trên nói sẽ báo lên 1 tên driver nào đó chẳng hạn như CH340 hay CH342 gì đó thì chọn cho đúng cái com ảo đê search
    Còn trường hợp PLC die port thì có dùng cáp gì cũng vậy vác đi sửa là xong
    MUA BÁN-DỊCH VỤ-TRAINING
    Email: Hidden Content
    Hidden Content

9. Bài viết của "kidsolo1412" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 2
    Thanks
    35
    2 lượt trong 2 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nguyenxuanphu Xem bài viết
    Mình mới bị vụ này mấy bữa nay....cứ ngỡ là do sợi cáp nhưng không phải...bạn check lại :
    1/ Kết nối cáp, cài driver...phím phải vào My computer chọn Manage...chọn device manager ...chọn phần Port (Com&LPT) xác định cổng Com vừa kết nối thường là USB-serial CH340 (Com 6) ..tùy theo ngõ USB bạn cắm vào sẽ có số thứ tự COM khác nhau nhưng nó mà hiện lên COM3 là bạn phải set lại..
    2/ Mở CT Step 7 Micro/ win 32 chổ cột project đang hiện lên 1 CPU nào đó ...phím phải chuột chọn Type..sau đó chọn đúng loại CPU mà bạn đang có và version của nó...chọn tiếp communications ...double click lên biểu tương sợi cáp ..màn hình Set PG/PC interface hiện ra (nếu làm quen bạn có thể vào Control panel mà thực hiện trước)...chọn PC/PPI(cable) ..lại tiếp tục vào properties:
    a/ Tab Local connection chọn đúng cổng com mà bạn vừa check ở bước 1 ( EX : cổng com6)..
    b/ Tab PPI : Giữ nguyên chỉ thay đổi ô Address là 0 và ô tranmission rate là 9,6kbps hay 19,2kbps (187,5kbps không chọn) --> OK
    3/ Trở lại màn hình communication điền giá trị ô remote là 2 ...liếc sang bên phải double click vào "Double click to refresh" ..nếu ờ trên hiện lên con CPU của bạn là thành công....nếu ra tam giác màu vàng ...thì bạn vào Teamview nhờ bác KIDSOLO cứu hộ...

Ở trên là mình dùng OS WinXP SP3...nếu bạn dùng win 7 cũng tương tự mà lần...thấy vài dòng văn tự ..chứ khi làm chỉ chớp mắt là xong !
    Mình đã thử các trường hợp rồi kết quả vẫn không được. mình đã test thử trên PLC khác cùng loại thì ok mà.như bạn nói là hiện lên COM3 thì phải set lại là tại sao? mình nghĩ cổng COM nào cũng vậy chứ nhỉ?

Thành viên cấp 2
    Thanks
    35
    2 lượt trong 2 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi kidsolo1412 Xem bài viết
    Hình như bạn chưa hiểu mình lắm,nếu PLC bạn đang là 187500 thì cáp PC/PPI không hỗ trợ chỉ có thể dùng cáp PC adapter mới search đc tốc độ này.Nếu bạn xài những loại cáp USB chế linh tinh không phải chính hảng như bạn trên nói sẽ báo lên 1 tên driver nào đó chẳng hạn như CH340 hay CH342 gì đó thì chọn cho đúng cái com ảo đê search
    Còn trường hợp PLC die port thì có dùng cáp gì cũng vậy vác đi sửa là xong
    bạn nói chọn đúng COM "ảo" để search là thế nào? mình k hiểu ý bạn nói. và cáp USB xịn có hiện lên driver CH340 hay CH342 không, tức là phân biệt cáp xịn và cáp linh tinh thế nào nhỉ? thanks

Thành viên cấp 3
    Thanks
    21
    30 lượt trong 30 bài viết
    bạn nói chọn đúng COM "ảo" để search là thế nào? mình k hiểu ý bạn nói. và cáp USB xịn có hiện lên driver CH340 hay CH342 không, tức là phân biệt cáp xịn và cáp linh tinh thế nào nhỉ? thanks
    Có vẻ bạn chưa thực hiện Download bao giờ. OK. Với cap MPI không nói vì nó dưới dạng USB khi cắm vào máy tính và nhận dưới dạng cổng USB trong cấu hình và set tốc độ. Còn cáp PPI( tùy loại) loại xin không cần chỉnh nhiều, nhưng loại bình thường thì bạn phải cài Drive và nó sẽ connect với máy tính dưới dạng COM. Bạn vào manager xem máy tính đã nhận cáp chưa, cổng com mấy, tốc độ bao nhiêu. Rồi vào Step chỉnh theo đúng như thế. ví dụ:
    Bạn cắm cáp: tên Driver....( Com 3), tốc độ 9600 chẳng hạn. thì trong Step cũng phải giống.
    Nếu chẳng đc thì cổng hỏng.

Good Luck for U.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Đánh dấu