Đăng Ký
Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 24
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    What is VPN:

Clip này sinh động, mượn tạm của bạn CISCO vậy

Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    219 lượt trong 141 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Akachi Xem bài viết
    Hi bro,
    Chưa xem được (chắc bà xã cúp CB mất tiêu rồi :-s).
    Cái này là cấu hình Dynamic DNS & Port Forwarding rồi nhỉ? Cái này để DEMO là rất hoành tráng, nhưng khi làm cho 1 ứng dụng thực tế, ví dụ như cho 1 gã xếp chả muốn vào nhà máy và kêu lính tráng xuất report cho hắn, mà hắn có thể ra quán cà phê, ở nhà vẫn truy cập được hệ thống. Thì mình cần đến giải pháp VPN cho network này.

Trên hình là giải pháp VPN sử dụng phần cứng của SIEMENS - Scalance S61X. Đằng sau S61X này mình có thể "kính thưa các loại tích hợp" các món đồ ăn chơi PROFINET lại với nhau.

PS: còn 1 cái thể loại nữa dùng VPN này, nhưng Wireless luôn (3G ý). Áp dụng cho những remote note ở vị trí vật lý quá xa, kéo dây không tới, thuê mấy anh bưu điện thì mấy ảnh cũng chả có DSLAM ở gần đó mà kéo ADSL, lúc này thì nhờ anh Mobifone/Vinafone/Viettel vậy . Đó là dòng module SINAUT ST7
    - Giải pháp trên mình đã và đang nghiên cứu bên gọi là quản trị mạng bên IT nó làm được hết như trên. Mình cũng học lóm từ mấy em làm camera IP, và công ty mua 1 con video con video conference khá dữ tổng cộng 18.600USD. Dùng để hội họp trong nước và quốc tế khỏi tốn tiến đi xa. Mình quản lí thiết bị đó luôn. Nên dụ mấy em đó 1 chầu nhậu cho mình rửa não, moi thêm thông tin mạng.
    - Ai làm? ai xây dựng ? và có đủ đồ cho mình nghịch không? Còn 1 cái rất quan trọng bào mật mạng nửa, đừng đùa với cái này khi mình chưa hiếu hết. Học chơi và ứng dụng nho nhỏ cho hiểu thì mình làm được, không dám show lên các địa chỉ truy cập từ nhà máy về nhà và truy cập bất cứ đâu trên thế giới. Minh đã thử thực tế khi đi công tác nước ngoài, truy cập load data tốt vào PLC S7-1200 Siemens
    - Cái mà mình show cho bạn là địa chỉ adsl nhà thôi, nếu lỡ có hack thì chẳng sao? Có 1 lần bạn mình hack vào được modem adsl nhà, hết hồn , do mình chưa cài vào chức năng remote cái pass cấp độ cao cho nó, cứ để mặc định pass của router người ta dò ra tên router là có pass ngay. Rồi lại đổi không cho ping địa chỉ IP dạng số như : 111.222.234.221 (thí dụ). Đổi lại DNS khi truy cập vào là dạng tên như: www.adslcuakao.com (thí dụ)
    - Minh cũng thừ hack 1 số router của người nhà được, khỏi chạy luôn, he he. Khi từ xa tôi ping được địa chỉ adsl đó, và họ quên đổi pass mặc định router
    - Thân

“Tôi không hề có tài năng gì cả. Tôi chỉ vô cùng tò mò.”A.E

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi aubaoquoc Xem bài viết
    - Giải pháp trên mình đã và đang nghiên cứu bên gọi là quản trị mạng bên IT nó làm được hết như trên. Mình cũng học lóm từ mấy em làm camera IP, và công ty mua 1 con video con video conference khá dữ tổng cộng 18.600USD. Dùng để hội họp trong nước và quốc tế khỏi tốn tiến đi xa. Mình quản lí thiết bị đó luôn. Nên dụ mấy em đó 1 chầu nhậu cho mình rửa não, moi thêm thông tin mạng.
    - Ai làm? ai xây dựng ? và có đủ đồ cho mình nghịch không? Còn 1 cái rất quan trọng bào mật mạng nửa, đừng đùa với cái này khi mình chưa hiếu hết. Học chơi và ứng dụng nho nhỏ cho hiểu thì mình làm được, không dám show lên các địa chỉ truy cập từ nhà máy về nhà và truy cập bất cứ đâu trên thế giới. Minh đã thử thực tế khi đi công tác nước ngoài, truy cập load data tốt vào PLC S7-1200 Siemens
    - Cái mà mình show cho bạn là địa chỉ adsl nhà thôi, nếu lỡ có hack thì chẳng sao? Có 1 lần bạn mình hack vào được modem adsl nhà, hết hồn , do mình chưa cài vào chức năng remote cái pass cấp độ cao cho nó, cứ để mặc định pass của router người ta dò ra tên router là có pass ngay. Rồi lại đổi không cho ping địa chỉ IP dạng số như : 111.222.234.221 (thí dụ). Đổi lại DNS khi truy cập vào là dạng tên như: www.adslcuakao.com (thí dụ)
    - Minh cũng thừ hack 1 số router của người nhà được, khỏi chạy luôn, he he. Khi từ xa tôi ping được địa chỉ adsl đó, và họ quên đổi pass mặc định router
    - Thân

Yeah, vấn đề nằm ở chỗ bảo mật thôi. Vì thậm chí, khi mình không leak thông tin về địa chỉ IP của 1 network nào đó, thì bọn xấu đều có khả năng quét được 1 dải IP của 1 ISP, thậm chí các em thuộc dạng "script kidding hack" cũng có thể làm được...

Trong bài post của mình đề cập đến Scalance của SIEMENS cho nó đồng bộ, trên thị trường cũng có những ADSL Router tích hợp khả năng xây dựng 1 đường VPN riêng giữa chúng với nhau, với giá cả chấp nhận được.

Cộng tác viên
    Thanks
    0
    6 lượt trong 4 bài viết
    Những điều này thường đựoc sử dụng để truyền tải thông tin Đi xa mà không cần dây. Giảm chi phí đi giây nhiều lắm. Cái quan trọng là con swicth của mình đạt chuẩn dành cho công nghiệp. Nếu ko 1 ngày nó bị đứt mạng ba lần chắc chắn là mệt lắm đó.
    Trên cơ sở đó giờ thuật ngữ hay dùng là IoT. Tất cả các thiết bị không riêng PLC đèu link với nhau qua WiFI, 3G,.
    Quan trọng là mình sử dụng swicth nào. Đó còn chưa nói để Mesh Lan.

Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    219 lượt trong 141 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Akachi Xem bài viết

Yeah, vấn đề nằm ở chỗ bảo mật thôi. Vì thậm chí, khi mình không leak thông tin về địa chỉ IP của 1 network nào đó, thì bọn xấu đều có khả năng quét được 1 dải IP của 1 ISP, thậm chí các em thuộc dạng "script kidding hack" cũng có thể làm được...

Trong bài post của mình đề cập đến Scalance của SIEMENS cho nó đồng bộ, trên thị trường cũng có những ADSL Router tích hợp khả năng xây dựng 1 đường VPN riêng giữa chúng với nhau, với giá cả chấp nhận được.
    Yeah! Chính xác phải lập ra 1 VPN riêng để hạn chế hack, chứ để dùng chung thì hơi mệt thôi. Phải sửa lại tùm lum trong mạng nhà máy.

“Tôi không hề có tài năng gì cả. Tôi chỉ vô cùng tò mò.”A.E

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Minh da lam Plc S7 1200 <-> wincc dc roi.
    Neu nhu mo rong ra
    PLC <-> Router A <-> ---Internet--- <-> Router B <-> PC_accsess SP4 <-> wincc 7.2
    Neu cau hinh nhu the nay minh co the lam demo voi wan ip dong duoc khong?
    hay chi lam dc voi mot office wan (ip tinh) thoi

Thành viên cấp 4
    Thanks
    17
    89 lượt trong 75 bài viết
    Địa chỉ trên PLC là luôn cố định thì mới kết nối với WinCC dc,còn nếu dùng IP động thì khi IP thay đổi bạn phải config lại trên Wincc

Thành viên Mới
    Thanks
    6
    0 lượt trong 0 bài viết
    các anh cho em hỏi ạ: em muốn liên kết 2 con plc s7-1200 qua mạng không dây thì sử dụng các thiết bị gì?
    yêu cầu như sau: 1 plc s7-1200 làm master kết nối với PC - 1 plc s7-1200 làm slave chạy trên cơ cấu động. 2 con plc có thể truyền thông bằng các phương pháp nào mà không dùng dây. truyền thông khoảng 500m đổ lại.
    và hệ thống có thể mở rộng với nhiều slave.
    em cám ơn.

Thành viên cấp 4
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    60
    217 lượt trong 104 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nguyenvanhoa1802 Xem bài viết
    các anh cho em hỏi ạ: em muốn liên kết 2 con plc s7-1200 qua mạng không dây thì sử dụng các thiết bị gì?
    yêu cầu như sau: 1 plc s7-1200 làm master kết nối với PC - 1 plc s7-1200 làm slave chạy trên cơ cấu động. 2 con plc có thể truyền thông bằng các phương pháp nào mà không dùng dây. truyền thông khoảng 500m đổ lại.
    em cám ơn.
    Đã làm với Ethernet mà còn "Master" và "Slave" hả bạn. Typology của bạn là bus, ring hay star?

Thành viên cấp 3
    Thanks
    10
    47 lượt trong 39 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nguyenvanhoa1802 Xem bài viết
    em cám ơn.
    Dưới 500m thì có thể dùng bộ thu phái Wifi(15km). Dùng S7 communication.

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối

Đánh dấu