Đăng Ký
Kết quả 1 đến 4 của 4
    Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    219 lượt trong 141 bài viết

Tự làm bộ chỉnh Analog 0v đến 10V, cho S7-1200

Hôm qua chủ nhật rảnh rang ở nhà nghịch con S7-1200, đến phần Analog thì lúng túng kiếm đâu ra bộ phát từ OV đến 10V đây. Thế là lại vác mỏ hản ra và bắt tay, quá dễ và quá rẻ các bạn ơi. Giá hết ga là 10.000 đ = 10k = mười ngàn đồng Việt Nam thôi , he he không tính tiền xăng đi mua linh kiện, à mua linh kiện điện tử thì Nhật Tảo thẳng tiến, 100% là mua có ngay. Xong phần giới thiệu và bậy giờ bắt tay vào làm luôn đi còn chờ gì nửa, xem hình dưới và hàn cho đúng là OK
    - Giá mình mua là LM317=4,5k, R1(gần như free) + R2 (biến trở) = 2k, C1 + C2= 0.5k

- Thông tin thêm, ý riêng mình là bạn nên thay con R1=240 ohm bằng con biến trở 500 ohm, sau khi ráp mạch ta tinh chỉnh con biến trở R1 sao cho con biến trở R2 có vặn hết ga thì chỉ có khoảng 9,5volt thôi cho chắc ăn bảo vệ ngõ analog S7-1200 , xong rồi đổ keo khóa con đó luôn. Nguồn thì lấy nguồn cấp 24Volt của CPU. Hay các bạn nào không có sẵn nguồn 9 volt đến 24 volt thì giải pháp giá rẻ là lấy vất kỳ adaptor sạc điện thoại nào có nguồn từ 5 volt đến 12 volt tùy loại, thường thường thì chỉ có 5 volt thôi cũng ok ( 0 đến 5 volt), chủ yếu là ta quan sát khi ta chỉnh điện áp đầu vào và đầu ra xem PLC chạy ra sao khi ta dùng các hàm liên quan đến analog hay cao cấp hơn nửa là khảo sát PID
    - Chúc thành công vui vẻ nhé

Thành viên cấp 3
    Thanks
    20
    9 lượt trong 6 bài viết
    Do đầu vào của PLC có trở kháng rất lớn, nên bác có thể dùng ngay 1 con chiết áp 10k ohm, 1 đầu nối 10V, 1 đầu nối mass, chân giữa vào PLC cũng ko vấn đề, test vô tư. Mạch trên của bác có nhược điểm là giá trị min tối đa của điện áp là khoảng 1.2 V (ko về 0V được).
    Lần sửa cuối bởi vietthanh123, ngày 10-13-2012 lúc 10:23 AM.

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vietthanh123 Xem bài viết
    Do đầu vào của PLC có trở kháng rất lớn, nên bác có thể dùng ngay 1 con chiết áp 10k ohm, 1 đầu nối 10V, 1 đầu nối mass, chân giữa vào PLC cũng ko vấn đề, test vô tư. Mạch trên của bác có nhược điểm là giá trị min tối đa của điện áp là khoảng 1.2 V (ko về 0V được).
    làm vậy có vượt ngưỡng 10v không bác?

Thành viên cấp 3
    Thanks
    69
    28 lượt trong 26 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nguyen Van Yen Xem bài viết
    làm vậy có vượt ngưỡng 10v không bác?
    Làm sao mà vượt được khi bác nối với nguồn 10V, còn mạch ở trên kia là dùng cho trường hợp không có sẵn 10V, dùng luôn nguồn 24V của PLC out ra hoặc là nguồn DC 24V bất kỳ.

5. Bài viết của "vuong49ctu" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Đánh dấu