Đăng Ký
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 20 của 20
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    3 lượt trong 3 bài viết
    Học con vi điều khiển nào thật sự không quan trọng, quan trọng là cách học sao đề khi tiếp cận loại vi điều khiển nào cũng có thể tương tác nhanh được. Vì tùy yêu cầu ban đầu, thì mình sẽ chọn loại vi điều khiển phù hợp với các yêu cầu như giá thành, tính năng, độ ổn định,...

Chúc vui.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    4 lượt trong 4 bài viết
    Con nào cũng được nhưng nên tránh em 8951 nếu như muốn học để ứng dụng thực tế!

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    theo ý của mình ! khi mới học vi điều khiển các bạn cần phải có 2 hướng :
    Thứ 1 : độ phức tạp của cấu trúc vi điều khiển ( về khoản này thì họ 8051 là dễ học nhất )
    Thứ 2 : giá thành của chíp
    Thứ 3 : ứng dụng mà bạn cần tìm hiểu ( nếu chỉ là điều khiển led thì 8051 là được , còn nếu đòi bộ ADC thì dùng PIC, vì giá cũng tương đối , khuyến cáo không nên sử dụng loại AVR vì giá khá cao - dạng DIP 40 chân)

Thành viên cấp 1
    Thanks
    6
    0 lượt trong 0 bài viết
    Mấy anh cho em hỏi,dang muốn học vi điều khiển nhưng không biết học từ đâu,cần những kiến thức nào để bắt đầu học cho kết quả tốt nhất,hiện tại em đang là thợ điện công nghiệp đang đi làm

Thành viên cấp 1
    Thanks
    19
    9 lượt trong 7 bài viết
    8051 đi bạn. Ngon bổ rẻ và dễ nữa

6. Bài viết của "phapsuhuyenvu" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Hà Nội - Bắc Ninh
    Thanks
    3
    6 lượt trong 3 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tanhue Xem bài viết
    Mấy anh cho em hỏi,dang muốn học vi điều khiển nhưng không biết học từ đâu,cần những kiến thức nào để bắt đầu học cho kết quả tốt nhất,hiện tại em đang là thợ điện công nghiệp đang đi làm
    Để biết học từ đâu, bạn phải định vị bản thân mình đang ở đâu.
    Nếu không cần hiểu sâu thì học lập trình C, rồi học qua về mạch điện tử, linh kiện điện tử. Sau đó tìm hiểu về vi xử lý.
    Hidden Content
    Hidden Content
    Mr.Quỳnh - 0978.706.839

8. Bài viết của "quynhnb" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 3
    Thanks
    64
    2 lượt trong 2 bài viết

help

Trích dẫn Gửi bởi matran.nhb Xem bài viết
    Pic. dễ lập trình, dễ sử dụng. nên đầu tư học con này
    em muốn viết giao tiếp ai chỉ giúp cái viết trên con pic16f84

Thành viên cấp 3
    Thanks
    67
    13 lượt trong 12 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi otacon Xem bài viết
    Con nào cũng được nhưng nên tránh em 8951 nếu như muốn học để ứng dụng thực tế!
    - Không thể nói như vậy được bạn à...theo như bạn hieufbivn ...bước đầu cơ bản nên tìm hiểu vi điều khiển họ 8051 (89551, 89S52 ...)..sau đó thì tìm hiểu các dòng VĐK khác như PIC, AVR....
    - Tương ứng ...với ngôn ngữ lập trình thì nên tìm hiều lập trình dạng hợp ngữ trước để hiểu rõ cấu trúc của vi điều khiển(nghiêng nhiều về mặt mạch điện ghéo nối máy tính và vi mạch số)... sau đó thì tìm hiểu C sẽ dễ hơn...

Thành viên cấp 3
    Thanks
    17
    13 lượt trong 11 bài viết
    mình khuyên bạn nên học ARM đi, học con STM32F4 ấy, con đó bạn có thể làm rất nhiều thứ
    nên học con đó vì nó rất thực tế
    http://thegioiic.com/products/stm32f...-cortex-m4-kit

Thành viên cấp 3
    Thanks
    67
    13 lượt trong 12 bài viết
    Học 8051 đi bạn ....họ này là cơ bản cho các dòng vi xử lý hiện đại sau này như PIC, AMR được tích hợp thêm nhiều chức năng và tập lệnh dễ hiểu hơn..

Nếu bạn là dân điện tử nên từ từ tìm hiểu 8051 bằng hợp ngữ...để hiểu sâu hơn vào cấu trúc bên trong VĐK sau đó hãy phát triển qua ngôn ngữ C...do tính tiện lợi lẫn nhau...nhiều lệnh khi xử lý sẽ rất khó nếu viết bằng C, ngược lại để thực hiện một công việc đôi khi phải viết nhiều dòng ệnh của hợp ngữ ....trong khi đó đối với ngôn ngữ cấp cao như C ..chỉ cần vài dòng lệnh ngắn gọn...

Đến nay mình vẫn dùng 89S52 viết chương trình cho các mạch đèn quảng cáo, đèm hào quang cho tượng phật, xử lý nhiệt độ, điều khiển thiết bị, máy giặt...và gần đây nhất là viết chương trình điều khiển biến tần cho thang nâng của một khách sạn ...

Không có y khoe khoang nhưng mình muốn nhấn mạnh đến lĩnh vực ứng dụng rộng rãi của họ vi điều khiển tưởng đã rất cao niên này...

Tóm lại học con nào cũng VĐK dòng nào cũng được..tùy thuộc vào nhu cầu và khả năng ứng dụng vào cuộc sống (để kiếm tiến....)...của các bạn thôi !
    Lần sửa cuối bởi nguyenxuanphu, ngày 02-08-2014 lúc 01:51 PM.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Đánh dấu