Đăng Ký
Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 39
    Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    124 lượt trong 97 bài viết
    thẻ nhớ nâng cấp firmware cho s7-1200 không rẻ đâu ,nhờ anh hiển bên simens làm free luôn

Thành viên cấp 4
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    60
    217 lượt trong 104 bài viết

Red face Hướng dẫn update firmware S7-1200 step by step

Hiện nay version mới nhất dành cho S7-1200 từ trang support của Siemens là V2.2. Theo Siemens, version 2.2 sẽ được hỗ trợ thêm một số tính năng như ngôn ngữ SCL, Download khi đang ở chế độ RUN. Ngoài ra version mới sẽ cập nhật thêm các module như CM 1243-2 AS-i Master, CM 1241 RS422/485, SM 1222 DQ8 RLY Changeover.
    Lưu ý phần mềm sử dụng cho version 2.2 là STEP 7 V11 SP2 Basic hoặc Professional.

Việc update firmware mới cho S7-1200 là không khó và chắc chắn rằng trên diễn đàn đã có nhiều người làm được. Tuy nhiên đối với những bạn lần đầu tiên làm công việc này thì có thể hơi lo vì nghe mọi người bảo rằng up bị lỗi là tiêu luôn con PLC. Vì vậy để các vọc sĩ an tâm mà chơi, mình xin viết bài hướng dẫn update firmware từng bước cụ thể, rõ ràng.

Trong hướng dẫn này mình sử dụng CPU 1214C DC/DC/DC version gốc là 2.0 update lên version 2.2 như hình dưới.

Để thực hiện công việc này, bạn cần có:
    + Một máy tính đã cài đặt STEP 7 V11 SP2 Basic hoặc Professional.
    + Một thẻ nhớ 24MB. Lưu ý là 24MB.
    + PLC bạn cần update (tất nhiên :P )

Bắt tay vào việc:

1. Chuẩn bị một thẻ nhớ 24MB "trống" (chưa có chương trình hay firmware)
    + Gắn thẻ vào máy tính, sử dụng Windows Explorer để mở thẻ. Lưu ý: không được format thẻ trong Windows Explorer với mọi hình thức.
    + Xóa tất cả các file và folder TRỪ 2 FILE "__LOG__" VÀ "crdinfo.bin". Chú ý nha, bạn nào mà xóa 2 file này đi là không sử dụng được thẻ với PLC nữa.
    Như vậy là bạn đã có một thẻ nhớ "trống".

2. Download firmware mới cho PLC của bạn tại: http://support.automation.siemens.co...subtype=133100
    + Chọn đúng PLC bạn cần update.
    + Kiểm tra version mới nhất đang có và download về.

+ DClick vào file EXE vừa download để tiến hành giải nén. Giải nén toàn bộ vào thẻ nhớ. Lưu ý giải nén vào Root Directory (không đặt trong bất cứ thư mục nào). Sau khi giải nén bạn sẽ được 1 folder tên FWUPDATE.S7S và 1 file tên S7_JOB.S7S.
    Vậy là bạn đã có một thể nhớ sẵn sàng cho việc update firmware.

3. Tiến hành update - Đây là bước quan trọng và hãy làm thật cẩn thận
    + Hãy đảm bảo rằng PLC của bạn không kết nối với bất kì thiết bị nào trừ máy tính. Hoặc nếu có thì phải chắc chắn rằng việc STOP PLC không làm ảnh hưởng đến hệ thống.
    + Kết nối PLC vào máy tính và mở phần mềm TIA Portal.
    + Tạo một project và upload phần cứng từ PLC lên TIA Portal (Dùng tính năng detect).
    + Kiểm tra version của PLC hiện tại.
    + Thực hiện Online (Click vào nút Online ở Toolbar phía trên của TIA Portal).
    + Gắn thẻ nhớ vào PLC, lúc này nếu PLC đang ở chế độ RUN thì sẽ lập tức chuyển sang chế độ STOP, đèn MAINT sẽ chớp nháy báo hiệu rằng thẻ nhớ đang được kiểm tra. Khuyến cáo: hãy chờ một tí cho PLC kiểm tra, không nên thực hiện update ngay sau khi gắn thẻ.
    + Khởi động lại PLC bằng cách tắt nguồn rồi bật lại để tiến hành update. Hoặc bạn có thể dùng phần mềm TIA Portal, chuyển sang tab online tool bên phải rồi click RUN hoặc click nút MRES để reset toàn bộ vùng nhớ. Khuyến cáo: Hãy dùng chức năng MRES để sau khi update bạn sẽ có 1 PLC "mới hoàn toàn".
    + Sau khi khởi động lại, PLC sẽ copy firmware từ thẻ nhớ sang. Lúc này đèn RUN/STOP sẽ chớp nháy xanh vàng cho biết rằng Firmware đang được copy. Lưu ý hãy chờ cho quá trình copy kết thúc, khi đó đèn RUN/STOP sẽ không chớp nữa. Trong giai đoạn này, bạn không được làm gì gây gián đoạn quá trình copy như ngắt nguồn hoặc rút thẻ nhớ, nếu không thì mình cũng không biết chuyện gì xảy ra nữa
    + Sau khi update xong, đèn RUN/STOP sẽ chuyển sang màu vàng và đèn MAINT sẽ chớp. Giờ bạn có thể rút thẻ nhớ ra. Sau khi rút thẻ nhớ, hãy khởi động lại PLC lần nữa để hoàn tất.

Vậy là bạn đã update xong. Dùng chức năng detect trên TIA Portal để kiểm tra xem PLC đã được update hay chưa. Chúc các bạn thành công.
    Lần sửa cuối bởi chauvinhloi, ngày 09-08-2012 lúc 11:50 AM.

Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    219 lượt trong 141 bài viết
    Hi Hi lượm cái thẻ của tớ rồi up lên ver2.2. Bửa nào Tớ đến thu phí nhé
    Cho mình đóng góp cái này nhe MOD, chắc cũng có hôm anh chị em nào khác cần
    Cách úp firmware cho TIA11_SP2 ver3.0

- Chúc vui

“Tôi không hề có tài năng gì cả. Tôi chỉ vô cùng tò mò.”A.E

Thành viên cấp 4
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    60
    Hihi quên mất, cám ơn anh aubaoquoc đã cho mượn thẻ hehe.

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    Trích dẫn Gửi bởi chauvinhloi Xem bài viết
    Hiện nay version mới nhất dành cho S7-1200 từ trang support của Siemens là V2.2. Theo Siemens, version 2.2 sẽ được hỗ trợ thêm một số tính năng như ngôn ngữ SCL, Download khi đang ở chế độ RUN. Ngoài ra version mới sẽ cập nhật thêm các module như CM 1243-2 AS-i Master, CM 1241 RS422/485, SM 1222 DQ8 RLY Changeover.
    Lưu ý phần mềm sử dụng cho version 2.2 là STEP 7 V11 SP2 Basic hoặc Professional.

Việc update firmware mới cho S7-1200 là không khó và chắc chắn rằng trên diễn đàn đã có nhiều người làm được. Tuy nhiên đối với những bạn lần đầu tiên làm công việc này thì có thể hơi lo vì nghe mọi người bảo rằng up bị lỗi là tiêu luôn con PLC. Vì vậy để các vọc sĩ an tâm mà chơi, mình xin viết bài hướng dẫn update firmware từng bước cụ thể, rõ ràng.

Trong hướng dẫn này mình sử dụng CPU 1214C DC/DC/DC version gốc là 2.0 update lên version 2.2 như hình dưới.

Để thực hiện công việc này, bạn cần có:
    + Một máy tính đã cài đặt STEP 7 V11 SP2 Basic hoặc Professional.
    + Một thẻ nhớ 24MB. Lưu ý là 24MB.
    + PLC bạn cần update (tất nhiên :P )

Bắt tay vào việc:

1. Chuẩn bị một thẻ nhớ 24MB "trống" (chưa có chương trình hay firmware)
    + Gắn thẻ vào máy tính, sử dụng Windows Explorer để mở thẻ. Lưu ý: không được format thẻ trong Windows Explorer với mọi hình thức.
    + Xóa tất cả các file và folder TRỪ 2 FILE "__LOG__" VÀ "crdinfo.bin". Chú ý nha, bạn nào mà xóa 2 file này đi là không sử dụng được thẻ với PLC nữa.
    Như vậy là bạn đã có một thẻ nhớ "trống".

2. Download firmware mới cho PLC của bạn tại: http://support.automation.siemens.co...subtype=133100
    + Chọn đúng PLC bạn cần update.
    + Kiểm tra version mới nhất đang có và download về.

+ DClick vào file EXE vừa download để tiến hành giải nén. Giải nén toàn bộ vào thẻ nhớ. Lưu ý giải nén vào Root Directory (không đặt trong bất cứ thư mục nào). Sau khi giải nén bạn sẽ được 1 folder tên FWUPDATE.S7S và 1 file tên S7_JOB.S7S.
    Vậy là bạn đã có một thể nhớ sẵn sàng cho việc update firmware.

3. Tiến hành update - Đây là bước quan trọng và hãy làm thật cẩn thận
    + Hãy đảm bảo rằng PLC của bạn không kết nối với bất kì thiết bị nào trừ máy tính. Hoặc nếu có thì phải chắc chắn rằng việc STOP PLC không làm ảnh hưởng đến hệ thống.
    + Kết nối PLC vào máy tính và mở phần mềm TIA Portal.
    + Tạo một project và upload phần cứng từ PLC lên TIA Portal (Dùng tính năng detect).
    + Kiểm tra version của PLC hiện tại.
    + Thực hiện Online (Click vào nút Online ở Toolbar phía trên của TIA Portal).
    + Gắn thẻ nhớ vào PLC, lúc này nếu PLC đang ở chế độ RUN thì sẽ lập tức chuyển sang chế độ STOP, đèn MAINT sẽ chớp nháy báo hiệu rằng thẻ nhớ đang được kiểm tra. Khuyến cáo: hãy chờ một tí cho PLC kiểm tra, không nên thực hiện update ngay sau khi gắn thẻ.
    + Khởi động lại PLC bằng cách tắt nguồn rồi bật lại để tiến hành update. Hoặc bạn có thể dùng phần mềm TIA Portal, chuyển sang tab online tool bên phải rồi click RUN hoặc click nút MRES để reset toàn bộ vùng nhớ. Khuyến cáo: Hãy dùng chức năng MRES để sau khi update bạn sẽ có 1 PLC "mới hoàn toàn".
    + Sau khi khởi động lại, PLC sẽ copy firmware từ thẻ nhớ sang. Lúc này đèn RUN/STOP sẽ chớp nháy xanh vàng cho biết rằng Firmware đang được copy. Lưu ý hãy chờ cho quá trình copy kết thúc, khi đó đèn RUN/STOP sẽ không chớp nữa. Trong giai đoạn này, bạn không được làm gì gây gián đoạn quá trình copy như ngắt nguồn hoặc rút thẻ nhớ, nếu không thì mình cũng không biết chuyện gì xảy ra nữa
    + Sau khi update xong, đèn RUN/STOP sẽ chuyển sang màu vàng và đèn MAINT sẽ chớp. Giờ bạn có thể rút thẻ nhớ ra. Sau khi rút thẻ nhớ, hãy khởi động lại PLC lần nữa để hoàn tất.

Vậy là bạn đã update xong. Dùng chức năng detect trên TIA Portal để kiểm tra xem PLC đã được update hay chưa. Chúc các bạn thành công.
    mình bổ sung rỏ chổ chauvinhloi nói 1 chút là "Trong giai đoạn này, bạn không được làm gì gây gián đoạn quá trình copy như ngắt nguồn hoặc rút thẻ nhớ" nghĩa là tuyệt đối không rút thẻ nhớ trong quá trình làm và ngắt điện plc và lưu ý là đề phòng điện lực cúp điện bất ngờ nhe nên có ups gắn vào plc lúc làm là chắc nhất .

Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    Trích dẫn Gửi bởi daocongdabl Xem bài viết
    mình bổ sung rỏ chổ chauvinhloi nói 1 chút là "Trong giai đoạn này, bạn không được làm gì gây gián đoạn quá trình copy như ngắt nguồn hoặc rút thẻ nhớ" nghĩa là tuyệt đối không rút thẻ nhớ trong quá trình làm và ngắt điện plc và lưu ý là đề phòng điện lực cúp điện bất ngờ nhe nên có ups gắn vào plc lúc làm là chắc nhất .
    Cũng là 1 lưu ý cần cẩn thận nhưng theo mình nghĩ không đến nỗi vứt con S7-1200 khi bị mất điện đốt xuất.
    - Mình sẻ thử lại đang up rút thẻ, cắt điện khi có trong tay thẻ lại.
    - Trong các thiết bị tiên tiến lúc nào cũng có 1 vùng nhớ ROM gốc để tránh trường hợp đó.
    - Tùy hỷ nhà sản xuất hào phóng, cho auto restore lại rom. Và cũng có khi làm khó, chỉ có hảng có các tool phục hồi lại firmware
    - Nói chung cẩn thận vẩn hơn. Còn mình hay thử lửa, dám làm dám chịu

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    mình thì cẩn thận ,toàn đồ lấy kho công ty ra mà test không giám mạo hiểm ,chỉ theo tài liệu làm thôi
    bạn có thể thừ anh em cùng học hỏi."không làm thì sẻ không biết kết quả"

Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    Có gỉ đâu bạn? Có vài cách nghịch
    1/ Mua 1 con PLC mới hay còn bảo hành, nghịch như tôi, không phục hồi được thì đem bảo hành. Còn phục hồi được thì là 1 phát mình mà chính hảng không khuyến cáo nghịch vụ đó
    2/ Còn chịu chơi, nghịch cho biết, banh xác thì ráng chịu.
    - Thân

9. Bài viết của "aubaoquoc" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 4
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    60
    Trích dẫn Gửi bởi daocongdabl Xem bài viết
    Đúng rồi anh, bị điện lực nó chơi cú này là khổ sở đó, đề phòng vẫn hơn. Còn lại nhờ anh aubaoquoc test dùm coi nếu bị gián đoạn có chuyện gì xảy ra. Chứ em thì không dám thí nghiệm cái này đâu, đồ mượn mà :P Giả sử có ai đó làm hư cho mình sửa thì có cái để vọc lấy kinh nghiệm

Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    Hì các bạn hãy đợi mình đó, mà có trong tay thẻ đâu mà nghịch.
    - Chắc ăn hơn đợi mình vào forum Siemens giả bộ hỏi họ cách xử lí khi up rom mà bị cúp điện đột xuất cái đã
    .....wait.... and ....wait....

12. Bài viết của "aubaoquoc" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối

Đánh dấu