Đăng Ký
Trang 4 của 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 48
    Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    219 lượt trong 141 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi daocongdabl Xem bài viết
    bạn nghỉ xem có mấy người cần đến thẻ này vậy thì số lượng bán ra là rất thấp ,lâu lâu bán 1 cái ,nếu là bạn sản xuất ,bạn cũng nâng giá lên thôi
    - Không phải vậy đâu là Siemens nhắm tới đối tượng doanh nghiệp không à, mà doanh nghiệp lại dính vào mấy anh em kỹ thuật, mà anh em kỹ thuật thì khó mà móc túi được, hi hi
    - Nếu xét thẻ nhớ SD 24Mb tại VN bây giờ là cho không, giá khoảng 0,1 USD mà Siemens bán ra làtớ 240 USD tại VN chưa thuế, vậy là họ đã nâng giá lên tới 2400 lần. Ối ối, tìm cách nào đó làm thẻ giống Siemens, chỉ cần bán gấp 240 lần, tức là 24USD/thẻ 24MB là chả mấy chốc giàu sụ. he he (đùa chơi cho vui thôi, chứ Siemens làm gì thì đó là chính sách và chiến lược của họ). Mình chưa xài đến

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    124 lượt trong 97 bài viết
    thẻ nhớ simens khác hẳng thẻ nhớ thường bạn ạ ,thử bạn dùng thẻ nhớ sd thường có sử dụng được plc simens không thì biết ? lúc đó hả so sánh giá cả 2 cái nhe

Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    Trích dẫn Gửi bởi daocongdabl Xem bài viết
    thẻ nhớ simens khác hẳng thẻ nhớ thường bạn ạ ,thử bạn dùng thẻ nhớ sd thường có sử dụng được plc simens không thì biết ? lúc đó hả so sánh giá cả 2 cái nhe
    - Đúng là khác hẳn rồi, nếu không khác làm sao mà nó dám bán giá đụng mây xanh. Nhưng bạn có thấy điều vô lý mà tôi so sánh ở trên, giữa con CPU-S7-1200 và thẻ 24Mb không? Thẻ đó có xứng tầm giá 240 USD không?
    - Nếu Siemens làm mà không tính trước ai ai mua CPU về cứ thẻ nhớ trên thị trường nào cắm vào là chạy thì nó ế à.??!!
    - Đó là chiến lược và phong cách của Siemens

=========================
    [email protected]

Thành viên cấp 4
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    60
    217 lượt trong 104 bài viết

Red face XÓA password PLC S7-1200 bằng thẻ nhớ step by step

Một trong những khả năng nổi bật của S7-1200 là tính bảo mật kết hợp với phần mềm TIA Portal. Hiện nay đã có người phá được password S7-1200 nhưng thủ thuật này không được phổ biến rộng rãi và bản thân mình cũng không khuyến khích làm vậy. Tuy nhiên nếu bạn là người viết chương trình cho PLC và một thời điểm nào đó bạn đã quên mất password (chương trình gốc vẫn còn giữ) thì thủ thuật sau đây sẽ giúp bạn xóa trống toàn bộ PLC kể cả password.

Để thực hiện thủ thuật này bạn cần có:
    + TIA Portal V11 (khuyến nghị các bạn nên update lên phiên bản mới nhất)
    + Thẻ nhớ có dung lượng bất kì (Cám ơn anh aubaoquoc đã hỗ trợ ^^)
    + Chương trình gốc của PLC (nếu có)

Thực hiện:
    1. Chuẩn bị một thẻ nhớ "trống" (chưa có chương trình hay firmware)
    + Gắn thẻ vào máy tính, sử dụng Windows Explorer để mở thẻ. Lưu ý: không được format thẻ trong Windows Explorer với mọi hình thức.
    + Xóa tất cả các file và folder TRỪ 2 FILE "__LOG__" VÀ "crdinfo.bin". Nếu xóa 2 file này, bạn sẽ không thể sử dụng thẻ nhớ với PLC được nữa.Như vậy bạn đã có một thẻ nhớ trống.

2. Chuyển sang chức năng Transfer
    + Mở TIA Portal, tạo một Project trống.
    + Di chuyển đến mục SIMATIC Card Reader trong Project Tree, chọn đầu đọc thẻ bạn đang sử dụng, chọn đúng tên khe cắm đang chứa thẻ (H:, I: hoặc có thể khác tùy mỗi máy).
    + Clich phải vào khe chứa thẻ chọn Properties, tại mục Card Characteristics, sửa tùy chọn Card Type thành Transfer sau đó Click OK.
    + Chọn đúng loại PLC cần format add vào Project.
    + Kéo thả PLC vừa add vào trong khe chứa thẻ tại mục SIMATIC Card Reader. Lúc này khung Load Preview sẽ hiện ra và TIA Portal sẽ copy PLC "trống" vào trong thẻ nhớ. Click nút Load để tiến hành Copy.
    + Sau khi quá trình copy hoàn tất, Click Finish để kết thúc.

3. Xóa PLC
    + Hãy đảm bảo rằng PLC của bạn không kết nối với bất kì thiết bị nào trừ máy tính. Hoặc nếu có thì phải chắc chắn rằng việc STOP PLC không làm ảnh hưởng đến hệ thống.
    + Rút thẻ nhớ ra khỏi máy tính rồi cắm vào PLC. L
    úc này nếu PLC đang ở chế độ RUN thì sẽ lập tức chuyển sang chế độ STOP, đèn MAINT sẽ chớp nháy báo hiệu rằng thẻ nhớ đang được kiểm tra. Khuyến cáo: hãy chờ một tí cho PLC kiểm tra, không nên thực hiện xóa ngay sau khi gắn thẻ.
    + Khởi động lại PLC bằng cách tắt nguồn rồi bật lại để tiến hành format. Hoặc bạn có thể dùng phần mềm TIA Portal, chuyển sang tab online tool bên phải rồi click RUN hoặc click nút MRES để reset toàn bộ vùng nhớ. Khuyến cáo: Hãy dùng chức năng MRES để sau khi xóa bạn sẽ có 1 PLC "mới hoàn toàn".
    +Sau khi khởi động lại, PLC sẽ copy firmware từ thẻ nhớ sang. Lúc này đèn RUN/STOP sẽ chớp nháy xanh vàng cho biết rằng Firmware đang được copy. Lưu ý hãy chờ cho quá trình copy kết thúc, khi đó đèn RUN/STOP sẽ không chớp nữa.
    + Sau khi xóa xong, đèn RUN/STOP sẽ chuyển sang màu vàng và đèn MAINT sẽ chớp. Giờ bạn có thể rút thẻ nhớ ra. Sau khi rút thẻ nhớ, hãy khởi động lại PLC lần nữa để hoàn tất.

Vậy là bạn đã xóa trống toàn bộ PLC và tất nhiên password cũng không còn, giờ bạn có thể cấu hình và download lại chương trình vào PLC như bình thường.
    Clip hướng dẫn tạo thẻ transfer:
    http://youtu.be/A78e7Ga2U58

Lần sửa cuối bởi chauvinhloi, ngày 09-10-2012 lúc 11:46 AM. Lý do: cập nhật clip

Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    Hi hi hay đó Mod rất rỏ ràng, nhưng mình góp ý 1 chút rất quan trọng cẩu thả 1 chút là vất luôn cái thẻ trên 200 USD là hu hu
    - Chì lưu ý chổ này:
    Lưu ý:
    1. không được format thẻ trong Windows Explorer với mọi hình thức.
    2. Xóa tất cả các file và folder TRỪ 2 FILE "__LOG__" VÀ "crdinfo.bin". và không được cut or pass luôn

- Các bạn hãy đọc kỹ hướng dẫn trước khi làm

“Tôi không hề có tài năng gì cả. Tôi chỉ vô cùng tò mò.”A.E

Thành viên cấp 6
    Thanks
    8
    79 lượt trong 61 bài viết
    Có cần ngắt điện PLC không khi cắm thẻ vào/ rút thẻ ra không vậy chủ topic? Hay là nó hỗ trợ hot plug/ unplug ?
    Email: Hidden Content
    Hidden Content
    Hidden Content
    Tel: 0989.999973

Cung cấp, thay thế tấm cảm ứng và LCD các loại màn hình
    Cung cấp PLC: Mitsubishi, Siemens, Delta, Vigor, Xinje, Omron, Panasonic (Nais), ...
    Cung cấp HMI Samkoon, Fuji Hakko, Proface, Hitech, Weintek, Mitsubishi, Siemens, Delta, Xinje, ...
    Đọc password các loại PLC và HMI

Thành viên cấp 4
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    60
    217 lượt trong 104 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi zippopham Xem bài viết
    Có cần ngắt điện PLC không khi cắm thẻ vào/ rút thẻ ra không vậy chủ topic? Hay là nó hỗ trợ hot plug/ unplug ?
    Theo như tài liệu của Siemens thì bạn có thể cắm và tháo thẻ không cần ngắt nguồn. Chỉ cần đảm bảo "PLC của bạn không kết nối với bất kì thiết bị nào trừ máy tính. Hoặc nếu có thì phải chắc chắn rằng việc STOP PLC không làm ảnh hưởng đến hệ thống"
    Bởi vì khi cắm thẻ vào PLC sẽ chuyển sang chế độ STOP lúc đó các thiết bị bên ngoài sẽ ngưng hoạt động hoặc có thể xảy ra lỗi.
    Đó là trong trường hợp bạn dùng thẻ để format PLC hay update firmware.

Còn khi dùng thẻ để lưu trữ chương trình hoặc dữ liệu cho PLC, bạn nên ngắt nguồn khi cắm và tháo thẻ nếu không kết nối giữa PLC với thẻ bị ngắt đột ngột và điều này là không tốt, khi đó đèn Error sẽ chớp đỏ báo lỗi.

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    em đang ngâm cứu cái vụ phá pas cho mấy con PLC điều khiển máy phát, anh nào có kinh ngiệm các dòng đi trước thì nha

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    %%-
    Trích dẫn Gửi bởi vuongvuong1234 Xem bài viết
    Xin anh em chỉ giáo cho vấn đề nhỏ này.
    Anh em nào có phần mềm unlock password của datablock(level 3) và POU password trong Step7-Microwin V4.0 thì cho mình xin với.
    Thanks all.
    up chương trình bạn lên sẽ có người mở giùm bạn. nhớ cho cả email mở xong sẽ gửi lại. chứ làm sao chỉ cách mở được
    hòa nhập chứ không hòa tan~o)

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    pass plc.jpg

Mấy bữa nay đang dùng ngon lành bữa nay tự nhiên nó đòi pass mới cho tải. me ! thank nhiều

Trang 4 của 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 CuốiCuối

Đánh dấu