Đăng Ký
Trang 3 của 14 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 135
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Oh, cám ơn Pro

Thành viên cấp 4
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    60
    217 lượt trong 104 bài viết

Red face

BUỔI 1: CÁC THAO TÁC CƠ BẢN VÀ CÁCH LÀM VIỆC VỚI NÚT NHẤN

[HD Available]
    Tips:
    + Để HMI có thể hiểu được PLC, tất cả các thao tác nhập xuất dữ liệu và tín hiệu điều khiển đều phải thông qua Tag. Do đó, Tag đóng vai trò trung gian trong việc giao tiếp giữa HMI và PLC.
    (PLC)<------>[Tag]<------>(HMI)
    Như vậy Tag cũng sẽ phụ thuộc vào kết nối giữa PLC và HMI, trước khi làm việc với Tag, hãy kiểm tra lại kết nối giữa PLC và HMI.
    + Hãy đặt tên cho các Tag trên PLC sao cho dễ nhớ, việc này sẽ giúp bạn tiết kiệm thời gian khi thiết kế HMI.
    + Việc nhóm các phần tử trên khung hình lại sẽ giúp bạn dễ dàng sắp xếp, di chuyển và quản lý.
    + Chú ý khai báo đúng kết nối đang sử dụng tại mục Set PG/PC Interface trong Control Panel.
    + WinCC RT Advanced chuyên dùng để thiết kế cho hệ thống màn hình HMI còn WinCC RT Professional lại dùng cho hệ thống SCADA. Ở đây chúng ta sẽ sử dụng RT Advanced, mình sẽ không giải đáp những thắc mắc liên quan đến RT Professional tại topic này. Đối với RT Professional, mình sẽ mở khóa Online trong thời gian sớm nhất có thể.
    + Nếu bạn có màn hình HMI để thực hành, hãy tham khảo Tip sau (Hướng dẫn khai báo và cấu hình cho màn hình HMI): http://www.mediafire.com/view/?e998j48h69dqk09
    Lưu ý để đọc được Tip này bạn cần phần mềm Adobe Reader phiên bản mới nhất.
    Password mở file: ,*740952XOKBSJ^[;%!?396417LHYPGC_@.:^853063EVMDVQ(]|*#>409528SFB
    Đây là tài liệu lưu hành nội bộ, chỉ có thể xem, không in ấn được.
    + Một số loại màn hình dòng Basic có thể không có những chức năng như PC System.

Cuối cùng chúc các bạn thành công, mình sẽ giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến "Buổi 1" của các bạn tại topic này. Lần đầu thực hiện nếu có sai sót mong các bạn bỏ qua. Hẹn gặp lại và chúc mọi người tuần mới làm việc hiệu quả :D

Tài liệu tại topic này mang tính chất chia sẻ, khuyến khích các bạn phổ biến rộng rãi. Hãy chia sẻ!
    Chung tay xây dựng một cộng đồng Tự động hóa PLC của Việt Nam.
    Lần sửa cuối bởi chauvinhloi, ngày 09-17-2012 lúc 12:04 AM.

3. The Following 7 Users Say Thank You to chauvinhloi For This Useful Post:

Thành viên cấp 3
    Thanks
    1
    26 lượt trong 18 bài viết
    Cám ơn bạn, bài viết hay lắm, cái pass bạn đưa hình như mở không được. Bạn xem lại nhé, thanks.

Thành viên cấp 2
    Thanks
    4
    7 lượt trong 5 bài viết
    hay quá Mod ơi? Em tính đi học 1 khóa HMI, chưa biết học ở đâu, đang tìm hiểu thấy chủ đề này hay quá
    - Cho em hỏi file hoạt hình đó cũng là anh làm hỉ?
    - Em sẽ thường xuyên theo dõi cái này
    - Cám ơn anh Mod

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    43 lượt trong 37 bài viết
    Mod Chauvinhloi quả là tuổi trẻ tài cao. Cố gắng phát huy nha em.
    Sẵng tiện cho anh hỏi, các hiệu ưng zoom trong video và khoanh hình chữ nhật màu đỏ lên các đối tượng là chức năng của phần mềm quay video luôn hả em. Em dùng phần mềm gì vậy ? Anh thấy hơi lạ.

Hãy luôn là chính mình.
    Mail :Hidden Content

Thành viên cấp 4
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    60
    minhlaminhmo: Vấn đề pass mở file. File này mã hóa 256bit chỉ có thể dùng Adobe Reader phiên bản X trở lên mới đọc được. Các phần mềm khác như Foxit, Nitro... có thể không mở được cho dù đúng pass. Pass là dãy chữ bôi đen không bao gồm khoảng trắng.

Anh dohung va bạn thoigianranh: Hoạt hình thì mình làm bằng Power Point :P, hình ảnh, logo xử lý bằng Photoshop, quay phim màn hình (Zoom, khoanh tròn, chữ nhật...) bằng Camtasia Studio, dựng phim bằng Power Director. Đó là tất cả phần mềm mình sử dụng. Mình sẽ share link qua box IT cho mọi người.

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Anh Lợi ơi, cho em hỏi em làm theo TUT mà tới công đoạn "Start RUNTIME on the PC" thì không hiển thị WinCC Runtime Advance và chương trình báo "The tag simulatior is not installed" là sao vậy anh? Em đã cài WinCC Comfort/Advance V11 và Step7 Pro rồi. Anh giải đáp dùm em nha. Thanks anh.

Thành viên cấp 2
    Thanks
    4
    7 lượt trong 5 bài viết
    - Dạ cảm ơn anh chauvinhloi đã làm bài TUT rất hay, trong đây em thấy hình trong forum này hình như như là 1 kho tàng gì gì đó đang tiểm ẩn, các anh đi làm có, các bạn sinh viên như em thì ít, toàn vào đây cop tài liệu, xem người ta bàn bạc, em đang đi học, năm nay là năm cuối em ra trường

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    124 lượt trong 97 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi gaubeo Xem bài viết
    Anh Lợi ơi, cho em hỏi em làm theo TUT mà tới công đoạn "Start RUNTIME on the PC" thì không hiển thị WinCC Runtime Advance và chương trình báo "The tag simulatior is not installed" là sao vậy anh? Em đã cài WinCC Comfort/Advance V11 và Step7 Pro rồi. Anh giải đáp dùm em nha. Thanks anh.
    mình cũng bị lổi giống như vậy ,có anh em nào cài và ok với chức năng runtime wincc pro v11 sp2 mình với

Thành viên cấp 4
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    60
    Trích dẫn Gửi bởi gaubeo Xem bài viết
    Có thể bạn cài thiếu phần tag simulator rồi, kiểm tra thế này: Mở Project của bạn lên, xem trong menu Online > Simulation > Xem dòng chữ With Tag Simulator có hiện rõ không. Click vào Start để tiến hành mô phỏng. Nhưng bạn xem lại thử, mình Runtime luôn chứ không có mô phỏng.
    Bạn nên cài bản WinCC Professional V11 mình đưa, đó là bản khá đầy đủ và có thể sử dụng cho hệ thống SCADA. Khi cài nên cài tất cả, check cho hết tất cả các gói cài đặt trong đó, như vậy sẽ không phát sinh lỗi sau này. Đa số các lỗi trên TIA Portal là do cài thiếu gói phần mềm.
    Kiểm tra lại rồi báo cho mình nha vì mình cài nhiều lần nhưng chưa bao giờ bị lỗi đó.

Trang 3 của 14 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... CuốiCuối

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu