Đăng Ký
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19
    kekhukho
    Guest

Dùng khởi động mềm trong trường hợp đầy tải?

Chào các bạn,
    Tôi có một vấn đề nhưng chưa tìm ra hướng giải quyết
    Chỗ tôi có một máy đùn gạch (động cơ kéo quay vít đùn, đùn đất qua khuôn định hình, dao cắt cắt ra từng viên gạch). Máy này do Việt Nam sản xuất.
    Nguyên lý hoạt động: khi khởi động máy, khởi động (sao/tam giác) động cơ, động cơ chạy 100% tốc độ thì đóng li hợp kéo tải chạy. Tuy nhiên việc khởi động như vậy sẽ gây sốc cơ khí, dễ hỏng hóc các bộ phận cơ khí như: hộp số, vít đùn.
    Tôi tính đến việc nối trực tiếp tải vào động cơ (ko dùng li hợp) và khởi động động cơ bằng khởi động mềm. Tuy nhiên khởi động mềm hoạt động theo nguyên lý tăng dần điện áp, trong khi momen lại tỷ lệ bình phương với điện áp, vì vậy tôi lo momen khởi động ko đáp ứng, máy ko khởi động được, động cơ ì.
    Bạn nào có kinh nghiệm về khởi động mềm xin tư vấn giúp
    (Đừng nói tôi sao không dùng biến tần nha)

Thành viên cấp 3
    Thanks
    10
    9 lượt trong 8 bài viết
    Cái này bạn đổi sang động cơ không đồng bộ roto dây quấn đi ? Khởi động qua các cấp điện trở .Khắc phục được momen giảm khi khởi động .

kekhukho
    Guest
    Nếu dung roto dây quấn thì tốn điện khiếp lắm, mà phải luôn lo bảo trì phần chổi than và cổ góp, nhất là trong môi trường sản xuất gạch, bụi khiếp luôn

Thành viên cấp 5
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    9
    13 lượt trong 13 bài viết
    Lấy bịch che lại, sao có bụi vô được. Hỏng biết có cháy động co không?
    0983.398.372
    Hidden Content

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    124 lượt trong 97 bài viết
    bạn dùng biến tần là ok chọn loại CÓ ĐẶT TÍNH tốc độ giảm nhưng đảm bảo momen khởi động LÀ OK

kekhukho
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi Tommy Xem bài viết
    Lấy bịch che lại, sao có bụi vô được. Hỏng biết có cháy động co không?
    Thế còn cái tủ điện trở phụ to đùng đùng sao che Tommy, che kín quá, em nó nóng chịu không nổi, nó bức thì sao?

songlachinhminh
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi kekhukho Xem bài viết
    Chào các bạn,
    Chỗ tôi có một máy đùn gạch (động cơ kéo quay vít đùn, đùn đất qua khuôn định hình, dao cắt cắt ra từng viên gạch). Máy này do Việt Nam sản xuất.
    Nguyên lý hoạt động: khi khởi động máy, khởi động (sao/tam giác) động cơ, động cơ chạy 100% tốc độ thì đóng li hợp kéo tải chạy. Tuy nhiên việc khởi động như vậy sẽ gây sốc cơ khí, dễ hỏng hóc các bộ phận cơ khí như: hộp số, vít đùn.
    Tôi tính đến việc nối trực tiếp tải vào động cơ (ko dùng li hợp) và khởi động động cơ bằng khởi động mềm. Tuy nhiên khởi động mềm hoạt động theo nguyên lý tăng dần điện áp, trong khi momen lại tỷ lệ bình phương với điện áp, vì vậy tôi lo momen khởi động ko đáp ứng, máy ko khởi động được, động cơ ì.
    bạn có thể cài đặt trong soft để giải quyết vấn đề này, chọn soft sao cho vượt quá giá trị dòng đầy tải tuy hơi tốn thêm một chút nhưng ok.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    theo mình thì nên sử dụng bộ li hợp là hợp lí nhất, vì như vậy sẽ không đóng mở động cơ nhiều, có phải bạn sử dụng bộ li hợp bằng khí nén? bạn nên điều chỉnh sao cho nó đóng từ từ thôi như vậy động cơ sẽ không mang tải đột ngột gây sốc là ok rồi! thân bạn!

Thành viên cấp 1
    Thanks
    2
    0 lượt trong 0 bài viết
    Chào các bạn,
    theo em thì nếu như bác làm được như bác tinhtuhop nói thì là tốt nhất(giảm chi phí) . Hoặc anh có thể dùng những seri biến khởi động mềm cao cấp thì có thể giải quyết được bài toán của bác.
    Gửi bác tài liệu cũa thằng 3rw44 của Siemens. http://www.mediafire.com/view/?tdz0b2teg7fe38y. Từ tài liệu này bác có thể so sánh với các dòng khác như của ABB...
    Cung cấp board, tủ điện ATS
    Phone: 0975490859
    Email: Hidden Content
    yahoo: nvtuan2005 skype: nvtuan2005

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    49 lượt trong 35 bài viết
    Bạn chọn dòng khởi động mềm cao cấp 1 chút, có chức năng cài đặt điện áp khởi động, khi khởi động điện áp là điện áp đặt chứ không phải từ 0 nên có thể đảm bảo moment khởi động, tuy nhiên đặc tính của rotor lồng sóc là momen khởi động thấp nên chỉ có thể cải thiện bằng tăng áp thôi chứ không đảm bảo, nếu moment của bạn lớn quá thì không gắn soft start được đâu
    Mình chỉ có tài liệu siemens, bạn xem nha:
    5.1 Start modes
    You can choose between different startup functions reflecting the wide range of applications
    and functionality of the SIRIUS 3RW30 and 3RW40 soft starters. The motor start can be
    optimally adapted to each particular application.
    5.1.1 Voltage ramp
    The SIRIUS 3RW30 and 3RW40 soft starters achieve soft starting by means of a voltage
    ramp. The motor terminal voltage is increased from a parameterizable starting voltage up to
    the mains voltage within a definable ramp-up time.
    Starting voltage
    The starting voltage determines the starting torque of the motor. A lower starting voltage
    results in a lower starting torque and a lower starting current . The starting voltage selected
    must be sufficiently high to ensure that motor starts up smooth ly as soon as the start
    command is received by the soft starter.
    Chào các bạn,
    Lần sửa cuối bởi ncrazy, ngày 09-26-2012 lúc 11:51 AM.
    HỌC, HỌC NỮA, HỌC MÃI,HỌC HẾT LỚP BẢY THÌ NGHỈ
    Hidden Content

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Đánh dấu