Đăng Ký
Kết quả 1 đến 5 của 5
    Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết

Xin trợ giúp về ổn định tốc độ động cơ dị bộ bằng biến tần, vòng kín

em chào các bác, em cần ổn định tốc độ cho động cơ dị bộ 3 pha, cs 0,75kw .vì tải thay đổi nên có yêu cầu trên. em định dùng biến tần siemens có thể đọc đc encoder nhưng đắt quá, vậy là em chuyển hướng, xin các bác tư vấn cho em mấy cách sau , cách nào dễ thực hiện:
    1: dùng plc s7 200 đọc encoder rồi xuất ra analog, điều khiển đầu vào analog của biến tần (biến tần hàng bình dân)
    2: dùng plc s7 200 đọc tín hiệu từ phát tốc, điều khiển đầu vào analog của biến tần
    3: đưa luôn phát tốc vào điều khiển đầu vào analog của biến tần

câu hỏi thêm: hiện nay e có cảm biến quang, để tiết kiệm thì e có thể dùng nó thay cho encoder đc ko, tốc độ động cơ là 1450v/phút, dùng cảm biến này phát hiện vật thể ( ốc vít) hoặc vạch trắng trên trục động cơ.
    cảm ơn các bác đã đọc bài, mong sớm nhận đc sự tư vấn của các bác!

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,084 lượt trong 567 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nnnnnnnn Xem bài viết
    em chào các bác, em cần ổn định tốc độ cho động cơ dị bộ 3 pha, cs 0,75kw .vì tải thay đổi nên có yêu cầu trên. em định dùng biến tần siemens có thể đọc đc encoder nhưng đắt quá, vậy là em chuyển hướng, xin các bác tư vấn cho em mấy cách sau , cách nào dễ thực hiện:
    1: dùng plc s7 200 đọc encoder rồi xuất ra analog, điều khiển đầu vào analog của biến tần (biến tần hàng bình dân)
    2: dùng plc s7 200 đọc tín hiệu từ phát tốc, điều khiển đầu vào analog của biến tần

câu hỏi thêm: hiện nay e có cảm biến quang, để tiết kiệm thì e có thể dùng nó thay cho encoder đc ko, tốc độ động cơ là 1450v/phút, dùng cảm biến này phát hiện vật thể ( ốc vít) hoặc vạch trắng trên trục động cơ.
    Mình thấy giải pháp 1 của bạn là ổn hơn trong các phần còn lại (theo mình đánh giá theo cảm tính và một số giải pháp mình từng làm).
    Cảm biến quang không thể đưa theo kiểu Encoder vì khả năng nhiểu sẽ cao và cảm biến quang không phải dùng đọc xung mỗi con cảm biến đều có tốc độ để nhận biết vật (bạn coi lại manual của hãng).

Chúc bạn vụi. Mấy hôm bận hội thảo lên mấy anh em ít online tập trung test đồ không ah.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    vâng em cảm ơn anh. e có xem 1 hệ thống có cái cảm biến phát hiện con ốc vít trên trục, vậy có khi nó là cảm biến từ. nó ở bài thí nghiệm biến tần của VENILA . em nghĩ vai trò, cách dùng trong trường hợp này của cảm biến từ và quang thì cũng như nhau bác nhỉ.
    em thì thích cách3 hơn, nhưng ko bik đc ko nữa, lên mạng coi đặc tinhs máy phát tốc mà ko có, cảm tính của em thì dùng đc, vì theo suy nghĩ thiẻn cận của em thì ví dụ 1 hệ thống bơm, ổn định áp suất ( điều chỉnh tốc độ động cơ )dùng biến tần, nó cũng đọc trực tiếp tín hiệu analog từ cảm biến áp suất về, còn mình dùng phát tốc và cân chỉnh hệ thống chắc là đc.

Thành viên cấp 10
    Thanks
    17
    201 lượt trong 169 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nnnnnnnn Xem bài viết
    Cả 3 cách trên của bạn đều ổn,lưu ý khi dùng cảm biến quang thay thế encoder thì có thể tần số đáp ứng của cảm biến đủ nhanh so với tốc độ quay của động cơ
    MUA BÁN-DỊCH VỤ-TRAINING
    Email: Hidden Content
    Hidden Content

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Các bác ơi, e thử cái máy phát tốc rồi, khi động cơ chạy định mức, 1450v/phút thì đầu ra là 35V, đầu vào analog biến tần LS IG5A của em là 0-10V.
    e định dùng biến trở để điều chỉnh lại , giảm từ 35V-10V cho phù hợp với đầu vào của biến tần, vấn đề là ở đây ạ:
    + Nếu tốc độ động cơ giảm, cần tăng tốc động cơ lên, U analog input biến tần phải tăng nhưng lúc tốc độ động cơ giảm thì U phát tốc giảm, vậy làm thế nào để ổn định tốc độ động cơ? em chưa hiểu rõ 1 hệ thống tương tự thì người ta làm thế nào: "ổn định áp suất trong đường ống "? cái này có phải cài đặt nâng cao gì không ?

dùng mạch khuyech đại thuật toán, đảo lại tín hiệu được không ạ? em vừa mô phỏng mạch này trong proteus thì có vẻ là đc, ko bik làm thật có chạy đc ko?
    Lần sửa cuối bởi nnnnnnnn, ngày 09-27-2012 lúc 09:54 AM.

Đánh dấu