Đăng Ký
Kết quả 1 đến 10 của 41

Threaded View

Thành viên cấp 4
    Đang ở
    HoChiMinh City
    Thanks
    0
    83 lượt trong 49 bài viết

Lập trình ứng dụng với Visual Basic (VBS, VBE, ...) trong WinCC 7

Chào mọi người,
    Không biết mọi người sử dụng WinCC có thường xài các code về VB hay không?? Cụ thể là Visual Basic Script(VBS) hay Visual Basic Editor(VBE) trong WinCC không ???
    Nay mình tạo chủ đề này hi vọng có thể cùng mọi người thảo luận sâu hơn về VB cụ thể là VB trong WinCC7. Bởi mình theo chủ quan của mình thấy hầu như tất cả đều cần code để có thể giải quyết một công việc, một nhu cầu của 1 dự án. Do kinh nghiệm thực tế của mình không được nhiều nên không biết những suy nghĩ này có đúng là ở ngoài thực tế cần hay không, nếu không phải thì hi vọng mọi người có thể thêm xem đây là nghiên cứu chay trên học đường.
    Vấn đề như sau: Một dự án cần một khối lượng Tag lớn, khoảng vài trăm đến ngàn Tag. Như vậy chúng ta ngồi tạo trên WinCC chừng đó số Tag hay sao? Hay là ta sẽ có một công cụ tạo Tag khác ????
    Hiện tại mình nghĩ ra hướng giải quyết có thể nhanh hơn một tý so với cách tạo Tag "cổ điển": Ta tạo Tag bên Excel (viết bên này nhanh hơn chắc), bao gồm tên Tag, data type, add, ...

Sau đó chỉ cần nhấn một nút "OK" là số Tag ta viết bên Excel sẽ tự động chuyển thành Tag bên WinCC.
    Để làm vấn đề này thì mình cũng đã tìm hiểu và WinCC có thể hổ trợ được việc này.

Mình sử dụng VBE trong WinCC, giao diện tương đương VB trong Excel (bởi nó cùng là của Ms mà) tuy nhiên khác về thư viên (?).

...
    Ảnh đính kèm Ảnh đính kèm
    Lần sửa cuối bởi thiquocvinh, ngày 09-24-2012 lúc 12:19 PM.
    Vinh - 0935 501 812

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu