Đăng Ký
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12
    Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,085 lượt trong 567 bài viết

Lightbulb Tài liệu Training mạng truyền thông Profibus năm 2011 và Profinet tháng 10/2012

Đây là một số tài liệu training về Profibus và Profinet mà mình được tham gia trong 2 năm qua. Một số cũng đã upload và share cho một số member và thành viên tích cực khác.

Tiện đây share lại cho các bạn luôn.

Đây là tài liệu training Profibus năm 2011. Về tài liệu thì gửi rồi và năm ngoái cũng làm hội thảo về nó rồi khi mình đi học xong. Giờ gửi lên cho các bạn vì một số thành viên khác bị mất file. Tải tại đây

Còn đây là tài liệu training Profinet vào ngày 3-4/10/2012 ^^. Cũng do Mr Benz phụ trách khá thú vị vì giúp mình khá nhiều trong việc ổn định lại kiến thức theo 1 line . Tải tại đây.

Chúc các bạn vui và tiếp tục đam mê với TĐH %%- @};-
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

2. The Following 2 Users Say Thank You to tran_hieu0983 For This Useful Post:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    2
    Chào bạn

Cho mình hỏi mình muốn kết nối 2PLC S7-300 CPU313C-DP qua mạng Ethernet dùng module truyền thông CP343-1 Lean.
    Ở đây mình muốn kết nối với một số thiết bị ngoại vi khác (HMI,PC,...) nên mình định dùng một switch mạng Lan nữa để kết nối được nhiều thiết bị.
    Vậy cho mình hỏi ?
    CPU313C-2DP:CP343-1 Lean ----- Switch mạng Lan----- CP343-1 Lean:CPU313C-2DP có kết nối được không?
    Mình cảm ơn rất nhiều

Thành viên cấp 3
    Thanks
    0
    11 lượt trong 8 bài viết
    làm như vậy quá ok , còn lại là phần lập trình . mong được học hỏi từ bạn !

Thành viên cấp 1
    Thanks
    2
    Cho mình hỏi bạn đã kết nối như vậy chưa? Mình thì chưa kết nối với thiết bị thật nên không biết 2 CPU nó có giao tiếp với nhau được không và cả HMI nữa?

Thành viên cấp 1
    Thanks
    2
    Mình có mô phỏng 3 PLC S7-300 CPU315-DP/PN thì kết nối qua PLCSIM thì ok. Nhưng khi mô phỏng bằng 2 CPU313C-2DP dùng module truyền thông CP343-1 Lean thì không được. Đã có bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này xin chỉ giáo nhé!

Thành viên cấp 1
    Thanks
    2
    Hiện mình biết Module CP343-1 Lean có hỗ trợ các giao thức TCP connection, UDP connection và ISO-on-TCP.
    Và khối hàm hỗ trợ trong việc truyền thông này là FC5(AG_SEND) và FC6(AG_RECV).
    Mình đang ở Hà Nội, cho mình hỏi bạn nào biết có bộ kit demo hay CPUS7-300 và Module CP343-1 để truyền thông.
    Hiện mình đang cần thuê để test chương trình.
    Mình cảm ơn nhiều nhé!
    SDT: 0947594352

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Ho Chi Minh Vietnam Now
    Thanks
    4
    61 lượt trong 46 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ngongpro27 Xem bài viết
    Hiện mình biết Module CP343-1 Lean có hỗ trợ các giao thức TCP connection, UDP connection và ISO-on-TCP.
    Và khối hàm hỗ trợ trong việc truyền thông này là FC5(AG_SEND) và FC6(AG_RECV).
    Mình đang ở Hà Nội, cho mình hỏi bạn nào biết có bộ kit demo hay CPUS7-300 và Module CP343-1 để truyền thông.
    Hiện mình đang cần thuê để test chương trình.
    Mình cảm ơn nhiều nhé!
    SDT: 0947594352
    Mình thấy bạn viết trên dúng rồi mà "CPU313C-2DP:CP343-1 Lean ----- Switch mạng Lan----- CP343-1 Lean:CPU313C-2DP có kết nối được không" Chỉ cần dùng hàm AG_SEND và AG_RECV để truyền nhận dữ liệu là được rồi. Nhưng điều quan trong đó là thiết lập hệ thống, kai báo trong phần cứng nữa chứ không phải chỉ cứ phần mềm là nó chạy đâu.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    2
    Cảm ơn nhé!
    Mình config cấu hình như thế này nhưng phần giao thức mình không biết nên chọn ISO-on-TCP, TCP connection hay UDP connection?
    Và hàm chương trình nhận và gửi dữ liệu:
    Khoảng cách mình muốn truyền khoảng 1-2km?

Thành viên cấp 1
    Thanks
    2
    Cảm ơn nhé!
    Mình config cấu hình như thế này nhưng phần giao thức mình không biết nên chọn ISO-on-TCP, TCP connection hay UDP connection?

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Ho Chi Minh Vietnam Now
    Thanks
    4
    61 lượt trong 46 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ngongpro27 Xem bài viết
    Cảm ơn nhé!
    Bạn có thể dùng TCP/IP (Hình như cái này không support trong learn module hay dùng ISO-on-TCP.
    Bạn không thể truyền khoảng các xa như vậy, nếu và khoảng các xa vậy bạn phải chuyển đổi E/O và O/E để truyền qua cáp quang với khảng các xa. Cái này thì bạn đọc tài liệu của mạng Ethernet công nghiệp để biết thêm.
    Lưu ý bạn là trên hai module đề có thể send/receiver chứ không phải một cái gửi một cái nhận nhé.
    Siemens còn có ứng dụng truyền qua mạng điện thoại nữa đó, bạn có thể tham khảo thêm trên trang Siemens nhé.
    Lần sửa cuối bởi dienkhung, ngày 03-12-2013 lúc 09:57 PM.

12. Bài viết của "dienkhung" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu