Đăng Ký
Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 26
    Thành viên cấp 4
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    60
    217 lượt trong 104 bài viết
    Khi thiết kế em thường tham khảo những mẫu Web Template, Brochure, hay thậm chí làm theo sườn giao diện của những hệ điều hành trên smart phone, tablet. Em cũng không theo cái qui chuẩn nào cả, tùy hệ thống, chủ yếu là em làm theo cảm hứng :D đã gọi là thiết kế thì nên sáng tạo. Còn nguồn tham khảo chủ yếu là để mình xem cách bố cục hợp lý, đây mới là cái tạo nên sự chuyên nghiệp. Với lại em cũng hạn chế dùng các hình có sẵn trong Library của WinCC vì những hình trong này màu sắc rất kém, độ nét không cao.

Khi thiết kế với màn hình HMI dạng Basic, màu sắc không nhiều (như KTP600 chẳng hạn), nên dùng theme đơn giản, hạn chế dùng hình ảnh vì những loại màn hình này độ phân giải rất kém 320x240 pixel trong 6 inch.

Còn đối với những loại màn hình cao cấp hơn hay với màn hình máy tính, ta có thể thỏa sức thiết kế với những theme bắt mắt hơn.

Thành viên cấp 10
    Thanks
    17
    201 lượt trong 169 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ncrazy Xem bài viết
    Còn 1 góp ý nữa là các bạn trên diễn đàn hay hỏi cách làm cho băng tải chạy chạy, ^_^ nói thật anh chưa từng làm băng tải chạy bao giờ, đối với anh cái chạy chạy trên màn hình là cái cảnh báo thôi
    ^^ 9 xác trước đây cũng có topic cãi nhau về cái này,mấy ku cứ thích chạy linh tinh cho nó rối mắt,ko hiểu làm phim hoạt hình hay giám sát,nói không nghe ghét không nói nữa
    MUA BÁN-DỊCH VỤ-TRAINING
    Email: Hidden Content
    Hidden Content

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    49 lượt trong 35 bài viết
    Hinh scada 1 tram dien
    tram dien.jpg
    HỌC, HỌC NỮA, HỌC MÃI,HỌC HẾT LỚP BẢY THÌ NGHỈ
    Hidden Content

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    Hinh scada 1 tram dien, hình up lên sao nhỏ vậy ta
    tram dien.jpg
    Hidden Content

Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    219 lượt trong 141 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi chauvinhloi Xem bài viết
    Khi thiết kế em thường tham khảo những mẫu Web Template, Brochure, hay thậm chí làm theo sườn giao diện của những hệ điều hành trên smart phone, tablet. Em cũng không theo cái qui chuẩn nào cả, tùy hệ thống, chủ yếu là em làm theo cảm hứng :D đã gọi là thiết kế thì nên sáng tạo. Còn nguồn tham khảo chủ yếu là để mình xem cách bố cục hợp lý, đây mới là cái tạo nên sự chuyên nghiệp. Với lại em cũng hạn chế dùng các hình có sẵn trong Library của WinCC vì những hình trong này màu sắc rất kém, độ nét không cao.

Khi thiết kế với màn hình HMI dạng Basic, màu sắc không nhiều (như KTP600 chẳng hạn), nên dùng theme đơn giản, hạn chế dùng hình ảnh vì những loại màn hình này độ phân giải rất kém 320x240 pixel trong 6 inch.

Còn đối với những loại màn hình cao cấp hơn hay với màn hình máy tính, ta có thể thỏa sức thiết kế với những theme bắt mắt hơn.
    - Đúng đó anh cũng như L thôi vì là tay ngang không bài bản như họ và mình thì kiêm nhiệm luôn phối màu, bố cục . Còn người ta là 1 tập đoàn, cả 1 tập thể lớn và chuyên nghiệp, anh họa sỉ cho Apple chả biết 1 dòng code nào, cũng năm trong nhóm thiết kế sản phẩm
    - Túm lại VN mình đa phần không chuyên và gần như làm việc độc lập trong thiết kết 1 sản phẩm, nhất là anh tự dộng hóa. Ôm nhiều việc nhất, tìm kiếm khách hàng, tìm hiểu thiết bị đa dạng các hảng, đụng gì phải kiêm đó, thiết kế HMI, giao diện, thiết kế cơ chế bắt tay điều khiển, thiết kế code PLC, ngoại vi, làm luôn tủ điện động lực, rồi tự đi training khách hàng, bảo hành ......
    - Dài dòng quá, nên tham khảo từ 1 số máy zin họ bố cục và sắp xếp ra sao, màu sắc, không có thì giống như L để ý từ mấy giao diện phone, giao.
    - Chém nhẹ lại rồi đó H
    - Chúc thành công

“Tôi không hề có tài năng gì cả. Tôi chỉ vô cùng tò mò.”A.E

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi kidsolo1412 Xem bài viết
    ^^ 9 xác trước đây cũng có topic cãi nhau về cái này,mấy ku cứ thích chạy linh tinh cho nó rối mắt,ko hiểu làm phim hoạt hình hay giám sát,nói không nghe ghét không nói nữa
    bài băng tải, bài bồn nước, bác giám sát mà k cho chạy tui xem nào
    Mr. Auto Man
    Electrical Engineer Automation.
    Hydro Electric.

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    Thực tế cho chạy thì xem cho vui thôi, băng tải chạy bạn có thể biểu thị bằng hình đổi màu, còn bồn nước thì thường dùng io field hiển thị mực bồn, còn hình mực nước thì chỉ tham khảo thôi, trong scada cái nào quan trọng mới cho chạy chứ cái gì cũng chạy chạy thì người vận hành sẽ không chú ý đến những thông số quan trọng, với lại chạy chạy hình thì màn hình load lâu khi chuyển trang, bạn thử làm 1 cái scada thực tế sẽ thấy nó load lâu là như thế nào ^_^
    Trích dẫn Gửi bởi tu dong hoa Xem bài viết
    bài băng tải, bài bồn nước, bác giám sát mà k cho chạy tui xem nào
    Hidden Content

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ncrazy Xem bài viết
    Thực tế cho chạy thì xem cho vui thôi, băng tải chạy bạn có thể biểu thị bằng hình đổi màu, còn bồn nước thì thường dùng io field hiển thị mực bồn, còn hình mực nước thì chỉ tham khảo thôi, trong scada cái nào quan trọng mới cho chạy chứ cái gì cũng chạy chạy thì người vận hành sẽ không chú ý đến những thông số quan trọng, với lại chạy chạy hình thì màn hình load lâu khi chuyển trang, bạn thử làm 1 cái scada thực tế sẽ thấy nó load lâu là như thế nào ^_^
    Thanks bác, nhưng trong wincc nó đã tạo ra các thuộc tính động thì chắc chắn nó sẻ có chủ đích và sẻ có ứng dụng, chứ không không thì tạo ra làm gì, phần mềm thêm nặng có gì đâu. Cái này tất nhiên là có mặt tốt mặt hại, tuy nhiên tuỳ vào ứng dụng cụ thể mà áp dụng, đừng làm dụng quá là đc. Ứng dụng này đc ứng dụng trong sản xuất giám sát nhà máy gạch men đó bác
    Mr. Auto Man
    Electrical Engineer Automation.
    Hydro Electric.

Thành viên cấp 10
    Thanks
    17
    201 lượt trong 169 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tu dong hoa Xem bài viết
    Thanks bác, nhưng trong wincc nó đã tạo ra các thuộc tính động thì chắc chắn nó sẻ có chủ đích và sẻ có ứng dụng, chứ không không thì tạo ra làm gì, phần mềm thêm nặng có gì đâu. Cái này tất nhiên là có mặt tốt mặt hại, tuy nhiên tuỳ vào ứng dụng cụ thể mà áp dụng, đừng làm dụng quá là đc. Ứng dụng này đc ứng dụng trong sản xuất giám sát nhà máy gạch men đó bác
    Nói chung tùy hệ thống,tùy từng ng người thiết kế.Nếu hệ chỉ đơn giản vài ba cái bồn loe ngoe thì thích chạy lăng quăng thế nào cũng được.Nhưng hệ thống chỉ cần vài chục đối tượng thôi mà để chạy linh tinh là đã rối mắt.Cần xác định là giám sát thông số,cần alarm thì đã có chức năng riêng,chạy linh tinh chỉ mất time,rối mắt
    MUA BÁN-DỊCH VỤ-TRAINING
    Email: Hidden Content
    Hidden Content

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    ^_^ hi hi thực tế thì cột hiển thị theo giá trị analog mình sài nhiều (mình hay dùng bar) và mình sài tất cả các thuộc tính của đối tượng trong dự án, tuy nhiên mình lại thấy các bạn trong diễn đàn tập trung quá nhiều vào phần hiển thị, đặc biệt là hiển thị bằng C, các topic về hiển thị và c có rất nhiều người tham gia. Nhưng phần c chỉ là phần nhỏ trong wincc thôi. scada còn nhiều phần quan trọng hơn nhiều, thực tế là từ khi đi làm đến giờ mình chỉ dùng c cho nút shutdown và nút login thôi, còn không viết dòng c nào cả, các thuộc tính có sẵn của wincc đủ dùng rồi
    Hidden Content

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối

Đánh dấu