Đăng Ký
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 28
    Thành viên cấp 2
    Thanks
    0

Giúp mình mạch khuếch đại điện áp từ mV lên V.

Mình đang cần khuếch đại điện áp một chiều từ đầu ra của thiết bị đo mV lên V để đưa vào đầu vào PLC.
    Mong các bạn chia sẻ cho mình một số giải pháp.

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,084 lượt trong 567 bài viết

Mạch khuyếch đại

Lại trở lại những ngày còn đi học ghét mạch công suất nhưng đi làm thì mới hiểu mình cần cái gì để mà ngồi làm

Mạch khuyếch đại

1 – Mạch khuếch đại
    1.1 – Khái niệm về mạch khuyếh đại .
    Mạch khuyếch đại được sử dụng trong hầu hết các thiết bị điện tử, như mạch khuyếch đại âm tần trong Cassete, Âmply, Khuyếch đại tín hiệu video trong Ti vi mầu v.v …
    Có ba loại mạch khuyếch đại chính là :
    Khuyếch đại về điện áp : Là mạch khi ta đưa một tín hiệu có biên độ nhỏ vào, đầu ra ta sẽ thu được một tín hiệu có biên độ lớn hơn nhiều lần.
    Mạch khuyếch đại về dòng điện :
    Là mạch khi ta đưa một tín hiệu có cường độ yếu vào, đầu ra ta sẽ thu được một tín hiệu cho cường độ dòng điện mạnh hơn nhiều lần.
    Mạch khuyếch đại công xuất : Là mạch khi ta đưa một tín hiệu có công xuất yếu vào , đầu ra ta thu được tín hiệu có công xuất mạnh hơn nhiều lần, thực ra mạch khuyếch đại công xuất là kết hợp cả hai mạch khuyếch đại điện áp và khuyếch đại dòng điện làm một.
    1.2 – Các chế độ hoạt động của mạch khuyếch đại.
    Các chế độ hoạt động của mạch khuyếch đại là phụ thuộc vào chế độ phân cực cho Transistor, tuỳ theo mục đích sử dụng mà mạch khuyếch đại được phân cực để KĐ ở chế độ A, chế độ B , chế độ AB hoặc chế độ C
    a) Mạch khuyếch đại ở chế độ A.
    Là các mạch khuyếch đại cần lấy ra tín hiệu hoàn toàn giốn với tín hiệu ngõ vào.

Mạch khuyếch đại chế độ A khuyếch đại cả hai bán chu kỳ tín hiệu ngõ vào
    * Để Transistor hoạt động ở chế độ A, ta phải định thiên sao cho điện áp UCE ~ 60% ÷ 70% Vcc.
    * Mạch khuyếch đại ở chế độ A được sử dụng trong các mạch trung gian như khuyếch đại cao tần, khuyếch đại trung tần, tiền khuyếch đại vv..
    b) Mach khuyếch đại ở chế độ B.
    Mạch khuyếch đại chế độ B là mạch chỉ khuyếch đại một nửa chu kỳ của tín hiệu, nếu khuyếch đại bán kỳ dương ta dùng transistor NPN, nếu khuyếch đại bán kỳ âm ta dùng transistor PNP, mạch khuyếch đại ở chế độ B không có định thiên.

Mạch khuyếch đại ở chế độ B chỉ khuyếch đại một bán chu kỳ của tín hiệu ngõ vào.
    * Mạch khuyếch đại chế độ B thường được sử dụng trong các mạch khuếch đại công xuất đẩy kéo như công xuất âm tần, công xuất mành của Ti vi, trong các mạch công xuất đẩy kéo , người ta dùng hai đèn NPN và PNP mắc nối tiếp , mỗi đèn sẽ
    khuyếch đại một bán chu kỳ của tín hiệu, hai đèn trong mạch khuyếch đại đẩy kéo phải có các thông số kỹ thuật như nhau.

Xem thêm chi tiết tại nguồn: http://thegioiic.com/news/mach-khuyech-dai :bz :bz
    Ảnh đính kèm Ảnh đính kèm
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

khanh my
    Guest
    Chào bạn
    Nên sử dụng mạch khuếch đại không đảo sử dụng opam LM358, hệ số khuếch đại bao nhiêu tuỳ thuộc vào cách bạn chọn điện trở R1 R2
    lên mạng tìm mạch khuếch đại không đảo nó đầy ra
    Chúc bạn thành công

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    Em đang muốn xử lý tín hiệu từ đầu ra của loadcell 2mV/V thành tín hiệu áp 0-10 V để đưa vào đầu vào analog của PLC.
    Em vừa tìm trên mạng thấy có bộ transmitter (loại MKcells-KM02) có thể thực hiện được đúng không anh ?
    Anh chia sẻ cho em một chút về vấn đề này nhé.
    Em cảm ơn các anh.

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    Các anh cho em hỏi PLC S7-200 của siemen có mô đun nào chuyên dùng để đọc trực tiếp tín hiệu từ loadcell 2mV/V không ạ ?

Thành viên cấp 3
    Thanks
    0
    12 lượt trong 12 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tranvietthanhanh Xem bài viết
    Các anh cho em hỏi PLC S7-200 của siemen có mô đun nào chuyên dùng để đọc trực tiếp tín hiệu từ loadcell 2mV/V không ạ ?
    Mình thì không biết thi công mạch điện tử, nhưng có thể tư vấn cho bạn là ở ngoài thị trường có rất nhiều bộ chuyển đổi từ tín hiệu Loadcell sang Volt hoặc mA để đưa vào PLC.
    Các loại cáp PLC, màn hình HMI : Mitubishi, Siemens, Omron, Weintek, Proface...
    LH : 0908 61 00 85 – Hidden Content
    Hidden Content

Thành viên cấp 2
    Thanks
    29
    8 lượt trong 8 bài viết
    nếu bạn làm để thử nghiệm thì mua opam LM358 như bạn khánh my đã nói về dùng , mạch này làm khá đơn giản , mua loại board người ta làm rồi về hàn chân lại thôi. còn để chạy hệ thống nào đó thì mua thiết bị chuyên dụng bán trên thị trường luôn cho chắc ăn hơn . tại vì mức điện áp này khá thấp.

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    49 lượt trong 35 bài viết
    em mua con em235, con này đọc được áp mV của loadcell, anh biết có cty chuyên dùng con này đọc loadcell chất lượng tốt
    HỌC, HỌC NỮA, HỌC MÃI,HỌC HẾT LỚP BẢY THÌ NGHỈ
    Hidden Content

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi panaso Xem bài viết
    Mình thì không biết thi công mạch điện tử, nhưng có thể tư vấn cho bạn là ở ngoài thị trường có rất nhiều bộ chuyển đổi từ tín hiệu Loadcell sang Volt hoặc mA để đưa vào PLC.
    Anh có thể giới thiệu cho em một bộ chuyển đổi nào đó trên thị trường không ạ ?
    Em cám ơn anh .

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    49 lượt trong 35 bài viết
    đầu cân omron là đọc ổn nhất, giá tầm 300 usd thì phải ^_^
    HỌC, HỌC NỮA, HỌC MÃI,HỌC HẾT LỚP BẢY THÌ NGHỈ
    Hidden Content

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu