Đăng Ký
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 14 của 14
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    8
    14 lượt trong 9 bài viết
    CCR chỉ nên dùng IFix hoặc Intouch bởi sẽ giảm đáng kể công thiết kế khi tận dụng lại các Project đã có.

Giải pháp dùng Intouch có bất lợi về vấn đề tài chính, trong khi bạn chủ thớt đã có key IFix.

Ngoài ra việc giới hạn 60k Tag Active on HMI có thể là 1 hạn chế khi dùng Intouch , so với Ifix để build 1 hệ thống mới tại CCR.

Minh không rành về Ifix nên ko tư vấn dc, nhưng mình biết có thể kết nối vào Intouch với giao thức SuiteLink ( là giao thức chuyên dụng và hiệu quả nhất để chơi với bọn Wonderware ) và trả ra dạng OPC Server , cho tốc độ kết nối khá nhanh, việc bảo mật cũng đơn giản khi cấu hình hệ thống chỉ chấp nhận dữ liệu của ứng dụng intouch - suitelink chạy từ IP nguồn - IP đích trên cổng 5413

Intouch ( = SuiteLink Server ) <----> SuiteLink Client & OPC Server ( DA Server / InControl )

Nếu số lượng tag Intouch < 5k point, bạn có thể sử dụng công cụ miễn phí FSGateway. Trên 5k Point thì vẫn được nhưng mình test ( đã tới 60k tag ) thấy khá chậm, nhất là vấn đề Redundancy . Nếu vượt quá 5k Point, bạn nên mua DA Server - driver cần thiết ( cái này thì mình mới nghe nói chứ chưa có dịp xài , hix ) . Bên mình thì thường lách vấn đề này bằng cách mua InControl về làm cầu nối, tuy nhiên đây là phần mềm hết dat của Wonderware ( không còn được cập nhật theo Window nữa ) - hiện tại thì với WinSerVer 2k8 64bit nó vẫn hoạt động tốt ( Cái này có thể là bất lợi khi nâng cấp hệ thống sau này ).

Lạm bàn thêm thì em thấy bất đắt dĩ mới phải kết nối Site to Site bằng OPC Client - Server. DCOM luôn là 1 vấn đề đau đầu về bảo mật và thay đổi theo phiên bản Window. Em nghĩ sẽ tốt hơn nhiều nếu chỉ dụng OPC trên nội bộ 1 máy.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    7 lượt trong 3 bài viết
    Như bạn aladanh2000 có nói việc dùng InTouch luôn yêu cầu về vấn đề tài chính , mình cũng không rành về iFix lắm nên mình chỉ có thể nói cho bạn những ưu điểm của InTouch, theo mình được biết thì đúng là tiền nào của đấy, InTouch là Partner của Window ngay từ những ngày đầu Window phát triển, InTouch luôn cập nhật hỗ trợ những phiên bản Window mới nhất. Bạn có thể tham khảo tính năng của InTouch tại bài viết này nhé http://plcvietnam.com.vn/forum/showt...A7a-Wonderware

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    4 lượt trong 4 bài viết
    Hi Bác.
    Cực kỳ đơn giản luôn. Bác dùng Scada iFIX ở CCR rồi lấy dữ liệu từ 2 phòng CCR về.
    Với iFIX thì đơn giản rồi, còn intouch thì bác dùng Kepware
    http://www.kepware.com/Spec_Sheets/I...hsfp=847174807
    Kepware có hỗ trợ gói.
    Wonderware InTouch Client Driver OPC Server
    Võ Hưng
    Alliedsolutions Pte Ltd
    Hidden Content
    0989 78 58 98
    Skype Hungvoaspl

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0