Đăng Ký
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13
    Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    49 lượt trong 35 bài viết

Giải pháp kết nối plc qua mạng internet qua vnp turnel

Dear all
    Tình hình là đã tìm ra giải pháp và thiết bị cho demo kết nối 2 plc qua mạng internet cho buổi hội thảo tháng 12 tới đây ở cần thơ, vấn đề bây giờ là ở cần thơ có thể chuẩn bị 2 đường adsl hay không thồi. Giải pháp cơ bản như sau
    s7-1200-----Wireless bufalo --(NAT)--- moderm adsl bất kì -------( no-ip.info)-------moderm adsl ------(Nat)----- wireless bufalo------s7-1200
    2 con s7-1200 sẽ ping thấy nhau như mạng nội bộ
    Vấn đề còn lại chỉ là giao tiếp với nhau qua mạng nội bộ thôi
    Nếu thay con moderm adsl bằng con moderm có gắn 3g thì là giao tiếp qua 3g ^_^
    Mọi người đóng góp ý kiến thảo luận nhá
    HỌC, HỌC NỮA, HỌC MÃI,HỌC HẾT LỚP BẢY THÌ NGHỈ
    Hidden Content

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    124 lượt trong 97 bài viết
    giải pháp này bác có test chưa
    nhưng theo nhìn nhận của mình thì mình thấy giải pháp chưa chắc chắn lắm
    lý do:nếu muốn 2 con plc này nhìn thấy nhau thì thì bác phải xây dựng một mạng wan ảo giống mạng lan nội bộ ,cái này thường thì người ta thuê kênh riêng nhà cung cấp
    còn 1 phương pháp nửa là thuê ip tĩnh 1 đầu cho 1 plc còn đầu kia là 1 ip động
    lúc đó cấu hình ip động trỏ về router ip tĩnh thông qua dịch vụ free bất kỳ hoặc trả phí
    nhưng lưu ý không phải router nào trên thị trường cũng làm được đâu nhe ,tùy loại mới ok

còn bác ncrazy có test thử cách dùng 2 adsl bình thường ip động mà thành công rồi thì chỉ giáo anh em học hỏi
    Lần sửa cuối bởi daocongdabl, ngày 11-08-2012 lúc 11:29 PM.

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ncrazy Xem bài viết
    Dear all
    Tình hình là đã tìm ra giải pháp và thiết bị cho demo kết nối 2 plc qua mạng internet cho buổi hội thảo tháng 12 tới đây ở cần thơ, vấn đề bây giờ là ở cần thơ có thể chuẩn bị 2 đường adsl hay không thồi. Giải pháp cơ bản như sau
    s7-1200-----Wireless bufalo --(NAT)--- moderm adsl bất kì -------( no-ip.info)-------moderm adsl ------(Nat)----- wireless bufalo------s7-1200
    2 con s7-1200 sẽ ping thấy nhau như mạng nội bộ
    Vấn đề còn lại chỉ là giao tiếp với nhau qua mạng nội bộ thôi
    Nếu thay con moderm adsl bằng con moderm có gắn 3g thì là giao tiếp qua 3g ^_^
    Mọi người đóng góp ý kiến thảo luận nhá
    ý bạn là mua cục wireless có găn 3g lun ah thay cho model lun ah

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    ^_^ mình vẫn đang test nhưng có hướng và tài liệu rồi
    lý do:nếu muốn 2 con plc này nhìn thấy nhau thì thì bác phải xây dựng một mạng wan ảo giống mạng lan nội bộ ,cái này thường thì người ta thuê kênh riêng nhà cung cấp
    cái này là cái wan ảo bạn nói đó, nó là vpn turnel, thay vì thuê của người ta thì mình tự cấu hình
    có ip tĩnh là tốt nhất, nếu không có ip tĩnh thì dùng dịch vụ no-ip khuyết điểm là khi ip moderm đổi thì thằng no-ip cập nhật chậm lắm, làm no-ip để test chơi thôi, thực tế sẽ bắt nhà máy mua ip tĩnh
    lúc đó cấu hình ip động trỏ về router ip tĩnh thông qua dịch vụ free bất kỳ hoặc trả phí
    nhưng lưu ý không phải router nào trên thị trường cũng làm được đâu nhe ,tùy loại mới ok
    cái này chính xác trên thị trường chỉ có 1 số loại router có chức năng vpn thôi và giá thì khoảng 2-3 chai, con bufato đã test vpn rồi, nó chạy được ^_^
    còn bác ncrazy có test thử cách dùng 2 adsl bình thường ip động mà thành công rồi thì chỉ giáo anh em học hỏi
    hi hi, bạn yên tâm, nếu được thì nó sẽ có mặt ở hội thảo cần thơ
    to tocanh: đúng rồi đó bạn, cái wireless trên đó có cổng usb để cắm cái 3g vào, cái này dlink có, mình sài rồi ^_^
    Hidden Content

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    ^_^ mình vẫn đang test nhưng có hướng và tài liệu rồi
    cái này là cái wan ảo bạn nói đó, nó là vpn turnel, thay vì thuê của người ta thì mình tự cấu hình
    có ip tĩnh là tốt nhất, nếu không có ip tĩnh thì dùng dịch vụ no-ip khuyết điểm là khi ip moderm đổi thì thằng no-ip cập nhật chậm lắm, làm no-ip để test chơi thôi, thực tế sẽ bắt nhà máy mua ip tĩnh
    cái này chính xác trên thị trường chỉ có 1 số loại router có chức năng vpn thôi và giá thì khoảng 2-3 chai, con bufato đã test vpn rồi, nó chạy được ^_^
    hi hi, bạn yên tâm, nếu được thì nó sẽ có mặt ở hội thảo cần thơ
    to tocanh: đúng rồi đó bạn, cái wireless trên đó có cổng usb để cắm cái 3g vào, cái này dlink có, mình sài rồi ^_^
    vậy nếu anh cấm vậy thì sẻ bỏ model adsl ra vậy thì NAT port ở đâu và làm sao bên ngoài thấy dc. mình cũng đang tìm hiểu .

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    ^_^ cái wireless 3g thay cho cái moderm adsl (nó cũng là 1 cái moderm đầy đủ chức năng như moderm adsl, cái 3g nó có vpn thì khỏi cần cái wireless bufalo luôn), nat port ở đó luôn
    Hidden Content

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    ^_^ cái wireless 3g thay cho cái moderm adsl (nó cũng là 1 cái moderm đầy đủ chức năng như moderm adsl, cái 3g nó có vpn thì khỏi cần cái wireless bufalo luôn), nat port ở đó luôn
    vậy là nat port trên USB 3G lun ah, bạn có thể huớg dẩn minh ko vì mình đọc trên mạng thì nói ko dc
    http://sinhvienit.net/@forum/threads...80-cua-usb-3g/

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    124 lượt trong 97 bài viết

chính xác ý của bạn là tự mình xây dựng 1 mạng wan riêng tự mình cấu hình ,theo mình là rất khó ,vấn đề là tài liệu mình cũng có nhưng chưa làm thành công bao giờ ,năm vừa rồi mình cũng nghĩ nó đơn giản như bạn nghỉ và lao vào 1 dự án mà cuối cùng phải lao đau cái mạng wan tự cấu hình ấy ,làm hoài không xongl ,thế là thuê đành thuê luôn 1 kênh riêng ảo của office viettel (nó chỉ là kênh trắng thối ,lúc mình set ip dạng mạng lan thôi)
    mạng này các ngân hàng chuyên sử dụng
    mình đóng góp củng bác 1 chút ý kiến thế thôi ,mong bác làm thành công
    chứ tôi thì thấy viettel nó cấu hình mạng wan không có liên quan gì con adsl hết
    nó cấu hình đâu trên kênh tổng đài nó rồi ,2 adsl bình thường bác set chọn kênh trắng là xong
    2 con plc gắn vào adsl chỉ cần set ip tỉnh và defaull gateway 2 con plc trỏ lên ip tổng đài viettel là chạy ok
    Lần sửa cuối bởi daocongdabl, ngày 11-09-2012 lúc 12:05 AM.

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    cái wan ảo mình làm rồi, xây dựng trên 2 máy tính dùng win2003 server, cũng phức tạp, còn trên moderm thì giờ mới thử vì lúc trước moderm có vpn mắc quá, ko mua nổi 2 con ^_^
    Bạn làm dự án mua của thằng viettel là đúng rồi, mình làm dự án thì cũng làm vậy, tốc độ nó ổn định và bảo mật tốt, làm bằng adsl thường nó hay đơ đơ cái thì chết cả nút ^_^
    Hidden Content

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    ncrazy cho mình xin cái yahoo hay tel mình trao đổi riêng phần vpn + 3g xíu tại đã từng làm rồi nhưng có 1 số vấn đề
    trao đổi rõ ràng xong sẽ up len cho anh em vì điều kiền để test 2 con modem vpn mình có

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Đánh dấu