Đăng Ký
Kết quả 1 đến 8 của 8
    Thành viên cấp 4
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    60
    217 lượt trong 104 bài viết

Khối hàm ứng dụng cho biến tần Micromaster 4

Micromaster 4 là dòng biến tần mạnh mẽ và hỗ trợ nhiều chức năng của gã khổng lồ Siemens. Chúng ta đều biết rằng tốc độ nạp cho biến tần ở dạng số HEX và tốc độ đọc về (actual word) cũng ở dạng số HEX. Do vậy rất khó khăn nếu người dùng cần nạp tốc độ ở dạng tần số chẳng hạn 50.00Hz, 36.75Hz,... mình tìm được các khối hàm hỗ trợ của Siemens cho phép chuyển đổi kiểu dữ liệu xuất nhập giữa biến tần và PLC nay xin chia sẻ cùng mọi người.

Hàm thứ nhất là hàm REAL_TO_WORD_CONVERTER chuyển đổi dữ liệu đầu vào ở dạng số thực do người dùng nhập sang dạng Word. Hàm thứ hai là WORD_TO_REAL_CONVERTER chuyển đổi dữ liệu đọc về từ dạng Word sang dạng số thực để hiển thị lên HMI chẳng hạn.

Link download: http://www.mediafire.com/download.php?ucnhhacj4pfnegz
    password là: chauvinhloi

Còn một điều nữa là mình khuyến khích mọi người nên chia sẻ những khối hàm ứng dụng kiểu này. Đó là những viên gạch nhỏ giúp mọi người xây dựng nhựng dự án lớn một cách dễ dàng hơn. Càng nhiều người chia sẻ thì việc lập trình sẽ nhẹ nhàng hơn, thay vào đó ta sẽ tập trung vào việc thiết kế phần cứng cho hệ thống, tiết kiệm được thời gian và nâng cao hiệu suất làm việc.

2. Bài viết của "chauvinhloi" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Cộng tác viên
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    0
    không mở
    được anh ah

Thành viên cấp 3
    Thanks
    0
    11 lượt trong 8 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi chauvinhloi Xem bài viết
    Micromaster 4 là dòng biến tần mạnh mẽ và hỗ trợ nhiều chức năng của gã khổng lồ Siemens. Chúng ta đều biết rằng tốc độ nạp cho biến tần ở dạng số HEX và tốc độ đọc về (actual word) cũng ở dạng số HEX. Do vậy rất khó khăn nếu người dùng cần nạp tốc độ ở dạng tần số chẳng hạn 50.00Hz, 36.75Hz,... mình tìm được các khối hàm hỗ trợ của Siemens cho phép chuyển đổi kiểu dữ liệu xuất nhập giữa biến tần và PLC nay xin chia sẻ cùng mọi người.

Hàm thứ nhất là hàm REAL_TO_WORD_CONVERTER chuyển đổi dữ liệu đầu vào ở dạng số thực do người dùng nhập sang dạng Word. Hàm thứ hai là WORD_TO_REAL_CONVERTER chuyển đổi dữ liệu đọc về từ dạng Word sang dạng số thực để hiển thị lên HMI chẳng hạn.

Link download: http://www.mediafire.com/download.php?ucnhhacj4pfnegz
    password là: chauvinhloi

Còn một điều nữa là mình khuyến khích mọi người nên chia sẻ những khối hàm ứng dụng kiểu này. Đó là những viên gạch nhỏ giúp mọi người xây dựng nhựng dự án lớn một cách dễ dàng hơn. Càng nhiều người chia sẻ thì việc lập trình sẽ nhẹ nhàng hơn, thay vào đó ta sẽ tập trung vào việc thiết kế phần cứng cho hệ thống, tiết kiệm được thời gian và nâng cao hiệu suất làm việc.
    cái này xài cho cả mm420 và mm440 lun ha anh chauvinhloi ?

Thành viên cấp 3
    Thanks
    0
    11 lượt trong 8 bài viết
    pro nào biết xin chỉ giáo em làm mm420 test chay ok , còn em mm440 vẫn kg chạy được !
    cảm on anh "chauvinhloi" nha .!

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,085 lượt trong 567 bài viết
    bạn coi kiểm tra lại cấu hình truyền thông giữa PLC và biến tần chưa có nhận nhau nhé.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Thành viên cấp 3
    Thanks
    0
    11 lượt trong 8 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tran_hieu0983 Xem bài viết
    bạn coi kiểm tra lại cấu hình truyền thông giữa PLC và biến tần chưa có nhận nhau nhé.
    em làm trên con cpu315f-2pn/dp thì chay ok . còn trên con cpu414-2dp thì khi download phần cứng thì bình thường anh ah nhưng khi download các khối hàm thì plc chuyển sang stop lun .mong được chỉ giáo tư bác . thank

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,085 lượt trong 567 bài viết
    Khối hàm mà chauvinhloi viết là ứng dụng cho con 300. Còn con 400 thì bạn lụm code của Lợi xem nó như thế nào. Tốt nhất viết lại cho nó mau.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Thành viên cấp 3
    Thanks
    0
    11 lượt trong 8 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tran_hieu0983 Xem bài viết
    Khối hàm mà chauvinhloi viết là ứng dụng cho con 300. Còn con 400 thì bạn lụm code của Lợi xem nó như thế nào. Tốt nhất viết lại cho nó mau.
    tình hình là em không hiểu code của anh lợi viết như thế nào nên cũng chưa hiểu mấy . cảm ơn thầy hiếu .
    tình hình là em đã làm trên s7-400 ok theo khối hàm sfc14 sfc15 (sau khi học profidrive)
    còn code của anh lợi viết là vẫn chạy cho s7-400 mm440 ok chỉnh sữa lại xíu . tại hom trước chưa học nhưng chưa thấm (control word và status word )
    nhân đây cảm ơn các thầy và các pro đi trước ...

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu