Đăng Ký
Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 25
    Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    49 lượt trong 35 bài viết
    uh, đúng rồi, mắc như vậy thì dòng trên trở nhỏ hơn hiện tại bạn đang dùng 2 con mắc // nên sẽ an toàn hơn, tính công suất thì chỉ tính gần gần đúng thôi, công thức thực tế dài dòng lắm, bạn tính như vậy nhé, khối lượng tải của bạn, tốc độ lúc đó thì suy ra công cần để dừng tải, có thời gian dừng tải thì sẽ suy ra công suất dừng tải, bạn lấy công suất bạn mắc 6 con giống nhau thì công suất trên các điện trở sẽ bằng nhau (gần đúng thôi) và bằng công suất hãm chia cho 6 ^_^ còn tài liệu thì bạn để mình kiếm lại, tài liệu tính điện trở thắng của siemens (mình nói trước là khó hiểu lắm đó nhá)
    HỌC, HỌC NỮA, HỌC MÃI,HỌC HẾT LỚP BẢY THÌ NGHỈ
    Hidden Content

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Hồ Chí Minh
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ncrazy Xem bài viết
    uh, đúng rồi, mắc như vậy thì dòng trên trở nhỏ hơn hiện tại bạn đang dùng 2 con mắc // nên sẽ an toàn hơn, tính công suất thì chỉ tính gần gần đúng thôi, công thức thực tế dài dòng lắm, bạn tính như vậy nhé, khối lượng tải của bạn, tốc độ lúc đó thì suy ra công cần để dừng tải, có thời gian dừng tải thì sẽ suy ra công suất dừng tải, bạn lấy công suất bạn mắc 6 con giống nhau thì công suất trên các điện trở sẽ bằng nhau (gần đúng thôi) và bằng công suất hãm chia cho 6 ^_^ còn tài liệu thì bạn để mình kiếm lại, tài liệu tính điện trở thắng của siemens (mình nói trước là khó hiểu lắm đó nhá)
    thanks bạn, nghe bạn mô tả cách tính là mình có thể hình dung được độ phức tạp của nó thế nào rồi.
    Bạn cho mình hỏi thêm là, theo đề nghị của nhà sx bộ hãm thắng thì trở là 20 Ohm, nhưng do tải mình quán tính lớn thì mình nên tăng hay giảm giá trị này để nó hoạt động tốt nhất ? (vì mình thấy giá trị cũ của nó trước khi thay mới là khoảng 13 Ohm)

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    ^_^ thực sự thì giảm điện trở thắng tốt hơn, vì nếu tăng điện trở thắng thì sẽ xả không kịp gây quá áp như bạn thấy, còn nếu giảm thì không nên giảm quá vì giảm quá thì dòng xả lớn, có hại cho module thắng và điện trở thắng.
    Hidden Content

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Hồ Chí Minh
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    ^_^ thực sự thì giảm điện trở thắng tốt hơn, vì nếu tăng điện trở thắng thì sẽ xả không kịp gây quá áp như bạn thấy, còn nếu giảm thì không nên giảm quá vì giảm quá thì dòng xả lớn, có hại cho module thắng và điện trở thắng.
    Ok, thanks nhé. Tình hình này chắc phải tốn tiền mua thêm 2 thanh nữa rồi

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    tài liệu chọn điện trở thắng, bạn tham khảo trước khi mua nhé ^_^
    http://www.mediafire.com/view/?5no4l3gk366uzr1
    Hidden Content

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Hồ Chí Minh
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Bạn ncrazy ơi, mình thấy bạn nói rất có lý, nhưng sao trong tài liệu của cái bộ hãm thắng của Delta bảo rằng điện trở nhỏ nhất là 20 Ohm 6000W, nếu căn cứ vào đây thì mình nghĩ mắc 30 Ohm 6000W cũng vẫn ok !?

Bạn xem tài liệu nhé ! http://www.mediafire.com/view/?od6pi1uwd8r4wf6

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    ^_^ tài liệu nói là điện trở thắng nhỏ nhất là 20ohm là để bảo vệ cái module thắng vì module thắng chịu dòng xả tối đa 40A, và dòng xả thông thường là 15A, nếu bạn mắc nhỏ hơn 20ohm thì dòng xả lớn sẽ làm con công suất của module thắng mau die.
    Bạn chọn 30ohm thì cũng được vì dòng xả sẽ nhỏ lại, an toàn cho module thắng nhưng đôi khi xả không kịp gây quá áp.
    Còn 1 thông số nữa bạn chưa chỉnh là điện áp xả, bạn giảm điện áp xả thì module thắng sẽ xả sớm hơn và không gây quá áp nữa (nhưng chú ý là chọn điện áp xả thấp quá biến tần sẽ báo thấp áp đó nhá ^_^)
    Ps: cách chọn giảm áp xả dễ thử và không tốn tiền đó ^_^
    À, quên. Bạn mua cái module thắng có giống cái cũ không, nếu giá không chênh nhiều thì bạn chọn cái module 45kw ấy, nó cho phép trở thắng 13.6ohm, và sẽ xả nhanh hơn đó
    Hidden Content

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Hồ Chí Minh
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    ^_^ tài liệu nói là điện trở thắng nhỏ nhất là 20ohm là để bảo vệ cái module thắng vì module thắng chịu dòng xả tối đa 40A, và dòng xả thông thường là 15A, nếu bạn mắc nhỏ hơn 20ohm thì dòng xả lớn sẽ làm con công suất của module thắng mau die.
    Bạn chọn 30ohm thì cũng được vì dòng xả sẽ nhỏ lại, an toàn cho module thắng nhưng đôi khi xả không kịp gây quá áp.
    Còn 1 thông số nữa bạn chưa chỉnh là điện áp xả, bạn giảm điện áp xả thì module thắng sẽ xả sớm hơn và không gây quá áp nữa (nhưng chú ý là chọn điện áp xả thấp quá biến tần sẽ báo thấp áp đó nhá ^_^)
    Ps: cách chọn giảm áp xả dễ thử và không tốn tiền đó ^_^
    À, quên. Bạn mua cái module thắng có giống cái cũ không, nếu giá không chênh nhiều thì bạn chọn cái module 45kw ấy, nó cho phép trở thắng 13.6ohm, và sẽ xả nhanh hơn đó
    Cám ơn bạn đã quan tâm, mình cũng đã tham khảo một số người, họ lưu ý mình ở các thông số: phần trăm điện áp xả, thời gian xả và tần số xả. Trong tài liệu thì các thông số đó bắt đầu từ CD 23 trở đi, nhưng mình nghĩ các thông số này thì chỉ dành cho trường hợp cái biến tần có bộ thắng tích hợp, chỉ mắc thêm điện trở xả ngoài.
    Còn cái biến tần này thì chỉ có 2 chân P và N từ DC link nối ra bộ thắng thôi, nên mình muốn cài đặt các thông số đó nhưng không biết làm cách nào ! Trong phần hướng dẫn xử lý lỗi của bộ biến tần thì nó có đề cập đến kéo dài thời gian giảm tốc ra, đây có thể là 1 trong những nguyên nhân ?
    Bạn vui lòng xem hướng dẫn sử dụng nhé !:
    Tiếng Anh: http://www.mediafire.com/view/?3j69xgpp7t88k57
    Tiếng Viêt: http://www.mediafire.com/view/?000816k5ej5hw48

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Hồ Chí Minh
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    À, còn vấn đề này nữa, mình thấy trong cái bộ hãm thắng nó có 1 cái jumper chọn điện áp: 480V, 460V,440V, 415V, 380V,.... Lúc đầu tiên nó ở vị trí lựa chọn mặc định 460 V, thì cái biến tần bị báo lỗi OU ngay lần chạy đầu tiên luôn, mình mới chuyển xuống 440V thì có biến tần đỡ hơn, tức lúc bị lúc không tùy khối lượng của tải, hiện nay nó đang ở 415V nhưng vẫn còn bị lỗi.

Bạn có biết ý nghĩa của việc lựa chọn điện áp này không ?

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    ^_^ cái này là cái điện áp xả mình nói với bạn đó, khi áp DC link đến giá trị này thì bộ module thắng bắt đầu đóng công suất để xả qua điện trở. Mà điện áp DC link bạn đo được bao nhiêu vậy, 460 mà báo OU thì hơi lạ vì thông thường biến tần áp DC link khoảng hơn 500 lận
    Còn việc kéo dài thời gian giảm tốc thì cũng là giảm công suất cần xả, cũng có hiệu quả
    Ps: Toàn Phát có phải là công ty của chị Đào không nhỉ?
    Trích dẫn Gửi bởi toilq30 Xem bài viết
    À, còn vấn đề này nữa, mình thấy trong cái bộ hãm thắng nó có 1 cái jumper chọn điện áp: 480V, 460V,440V, 415V, 380V,.... Lúc đầu tiên nó ở vị trí lựa chọn mặc định 460 V, thì cái biến tần bị báo lỗi OU ngay lần chạy đầu tiên luôn, mình mới chuyển xuống 440V thì có biến tần đỡ hơn, tức lúc bị lúc không tùy khối lượng của tải, hiện nay nó đang ở 415V nhưng vẫn còn bị lỗi.

Bạn có biết ý nghĩa của việc lựa chọn điện áp này không ?
    Lần sửa cuối bởi ncrazy, ngày 12-11-2012 lúc 06:46 AM.
    Hidden Content

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối

Đánh dấu