Đăng Ký
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 25
    Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Hồ Chí Minh
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết

Unhappy Biến tần Cutes CT2004F báo lỗi "OU"

Hiện tại mình đang có cái biến tần mã CT2004F của Cutes sử dụng cho tải quán tính lớn, có lắp bộ hãm thắng VFDB 4030 của hãng Delta, trở xả là 4 thanh, mỗi thanh là 30 Ohm 1500W vừa mắc song song và nối tiếp, nên tổng trở là 30 Ohm.
    (Theo đề nghị của bộ hãm thắng VFDB4030 thì điện trở xả là 20 Ohm 6000w)
    Nhưng khi hoạt động có tải thì thỉnh thoảng bị tình trạng báo lỗi OU,
    Có anh em nào có kinh nghiệm về vấn đề này không, giúp mìn vơi !!

Thành viên cấp 3
    Thanks
    7
    11 lượt trong 6 bài viết
    Dòng này của Taiwan phải không bác? khi lắp như vậy thì trên terminal của ngay bản thân biến tần này cũng co chỗ để lắp điện trở thắng bác bỏ qua lun? mà chỉ dùng bộ thắng riêng (VFDB -...) của Delta gắn vào P (+) N(-) của biến tần ah? Giá trị điện trở thích hợp theo khuyến cáo của nhà sản xuất lun nên được tuân thủ đúng.

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Hồ Chí Minh
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Đúng rồi, cái biến tần này ko có chân để lắp điện trở thắng mà bắt buộc phải dùng bộ hãm thắng riêng. Vấn đề đấu nối mình thì ok rồi nhưng mình đang quan tâm ở chổ giá trị của tổng trở xả. Cách đây khoảng 6 năm thì biến tần + bộ hãm + điện trở chạy bình thường với tổng trở xả là khoảng 13 Ohm 6000W, nhưng gần đây nó bị cháy điện trở xả và hư bộ thắng nên mình đã thay mới bằng bộ hãm y hệt nhưng điện trở xả thì thay đổi là 30 Ohm 6000W(trong khi yêu cầu của nhà sx bộ hãm này thì là 20 Ohm 6000W).
    Mình đã có tham khảo chổ bán bộ hãm thắng thì họ bảo phải bắt buộc là 20 Ohm, trong khi bên bán điện trở thì bảo 30 Ohm cũng không sao !
    Không biết phải do giá trị của trở nó làm phát sinh lỗi "OU" hay không ?

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    49 lượt trong 35 bài viết
    ^_^ cái này do điện trở xả là đúng rồi, thông thường điện áp xả là điện áp trên DC link, công suất xả là U/R2 (gần đúng thôi) khi điện trở xả lớn thì công suất xả không đủ nên áp DC link tăng cao nên báo OV (cái này thì thỉnh thoảng mới báo vì có lúc nó xả hết dc, có lúc không tùy vào tải), bạn có thể mắc song song điện trở xả (làm giảm điện trở xả xuống dưới mức 20ohm mà nó yêu cầu là dc)
    HỌC, HỌC NỮA, HỌC MÃI,HỌC HẾT LỚP BẢY THÌ NGHỈ
    Hidden Content

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Hồ Chí Minh
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ncrazy Xem bài viết
    ^_^ cái này do điện trở xả là đúng rồi, thông thường điện áp xả là điện áp trên DC link, công suất xả là U/R2 (gần đúng thôi) khi điện trở xả lớn thì công suất xả không đủ nên áp DC link tăng cao nên báo OV (cái này thì thỉnh thoảng mới báo vì có lúc nó xả hết dc, có lúc không tùy vào tải), bạn có thể mắc song song điện trở xả (làm giảm điện trở xả xuống dưới mức 20ohm mà nó yêu cầu là dc)
    Thanks bạn, vì trước đây mình đặt mua bên bán điện trở là 4 thanh, mỗi thanh 20 Ohm để mắc hỗn hợp được 20 Ohm, nhưng do bên đó hết hàng và chỉ có 4 thanh mỗi thanh 30 Ohm, họ còn cam kết với mình là xài ok nên mình mới tin tưởng, ai ngờ nguyên nhân lại do mấy thanh trở này. Chán thiệt !

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    bạn mua thêm 2 cây nữa, mắc 3 cây song song thành 2 bộ rồi nối tiếp 2 bộ với nhau thì dc 20 ohm, còn công suất thì sẽ dư ra thì tốt hơn
    Hidden Content

Thành viên cấp 3
    Thanks
    7
    11 lượt trong 6 bài viết
    trở xả tuân thủ theo manual của nhà sx là quan trọng, lớn wá thì quá trình xả chậm gây lỗi overload dc nhỏ quá thì dễ die, đã có trường hợp mắc điện trở xả không thích hợp mà nổ banh xác con biến tần đó bác ah. Nên tin tưởng vào mình hoặc đội ngũ support technical tốt hơn là bên sales, thường thì sales có tay nghề kĩ thuật yếu.

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Hồ Chí Minh
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    2 bạn cho mình hỏi là:
    Trước khi thay bộ thắng và trở mới thì mình có kiểm tra tổng trở xả cũ là khoảng 12.3 Ohm ah . Bây giờ mình nên lắp thêm 2 thanh trở nữa để có 20 Ohm hay chỉ cần 1 thanh song song với các thanh trở hiện có để được 15 Ohm. Cách nào tốt hơn, vì mình sợ nó bị die hoặc cứ báo lỗi OU nữa là tiêu !! Lưu ý là tải này có quán tính khá lớn, động cơ của em nó 40HP.

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    ^_^ mắc thêm 2 con song song thì an toàn hơn vì bạn mắc thêm 1 con song song thì dòng qua con đó rất lớn, có thể vượt quá công suất của trở xả và con đó die, nếu kỹ tính thì bạn tính kỹ 1 chút, công suất xả của bạn bao nhiêu (tính từ công suất biến tần, vận tốc khi bắt đầu hãm, thời gian hãm để suy ra công suất cần xả) từ đó tính được dòng và công suất qua từng trở, xem có vượt quá công suất trở không (tính thì hơi phức tạp lúc tính công suất xả nhưng sẽ an toàn hơn)
    Hidden Content

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Hồ Chí Minh
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ncrazy Xem bài viết
    ^_^ mắc thêm 2 con song song thì an toàn hơn vì bạn mắc thêm 1 con song song thì dòng qua con đó rất lớn, có thể vượt quá công suất của trở xả và con đó die, nếu kỹ tính thì bạn tính kỹ 1 chút, công suất xả của bạn bao nhiêu (tính từ công suất biến tần, vận tốc khi bắt đầu hãm, thời gian hãm để suy ra công suất cần xả) từ đó tính được dòng và công suất qua từng trở, xem có vượt quá công suất trở không (tính thì hơi phức tạp lúc tính công suất xả nhưng sẽ an toàn hơn)
    Ý của ncrazy là nên mắc (3 thanh ss) nt (3 thang ss) để ra 20 Ohm ah ??.
    Còn việc tính toán thử công suất trên từng trở thì mình thua, bạn có tài liêu gì không ?
    (Cái biến tần của mình là 6000W). Bạn giúp mình cái !

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Đánh dấu