Đăng Ký
Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 21 đến 26 của 26
    Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Bạn hướng dẫn cách kết nối autobass với s7-1200 đi.
    Thanks cho sự nhiệt tình

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    11 lượt trong 8 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi thaigauden Xem bài viết
    Bạn hướng dẫn cách kết nối autobass với s7-1200 đi.
    Thanks cho sự nhiệt tình
    Hiện tại do mình không có PLC S7 1200, nhưng các bạn có thể tham khảo cách kết nối Autobase với PLC S7 1200 do 1 giáo viên ở Đà Nẵng thực hiện, các bạn có thể download video ở đây.
    Test Connect S7 1200 vs AutoBase Full Video "New"
    Chúc thành công.
    Lần sửa cuối bởi hoangminh1803, ngày 02-11-2012 lúc 08:29 AM.

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Mình đã connect để đọc đc dữ liệu, tuy nhiên tác động trực tiếp vào ngõ vào của PLC từ autobase chưa làm đc, ko biết bạn đã làm thành công chưa?
    Mình có sử dụng bộ nhớ db trong s7-1200 nhưng ko thấy hiển thị đc giá trị lên autobase.
    Mong giúp đỡ

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    11 lượt trong 8 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi thaigauden Xem bài viết
    Mình đã connect để đọc đc dữ liệu, tuy nhiên tác động trực tiếp vào ngõ vào của PLC từ autobase chưa làm đc, ko biết bạn đã làm thành công chưa?
    Mình có sử dụng bộ nhớ db trong s7-1200 nhưng ko thấy hiển thị đc giá trị lên autobase.
    Mong giúp đỡ
    Nếu bạn đã kết nối PLC với chương trình communication của Autobase Ok rồi(giống như trong video) thì đã hoàn thành cơ bản rồi đó! Remember Slot CPU of PLC =1 in Communicattion program
    Bạn muốn hiển thị vùng nhớ nào thì phải khai báo vùng nhớ đó trong chương trình comunication server. Có thể bạn chưa khai báo sử dụng vùng nhớ db trong chương trình communication server, nên sẽ không thấy hiển thị bạn hãy khai báo đọc thêm vùng nhớ này nhé
    Vấn đề còn lại là bạn chỉ việc tạo 1 project đơn giản và tạo Tag và gán địa chỉ trong chuong trình Studio cho chính xác thôi, nguyên tắc giống như cách kết nối với S7_200 vậy. Ghi dữ liệu analog từ Autobase tới PLC thì sử dụng AO Tag, ghi dữ liệu digital thì sử dụng DO Tag, địa chỉ ghi dữ liệu là địa chỉ thực trên PLC (với đk là vùng nhớ bạn ghi xuống cho phép ghi dữ liệu nhé!). Bạn có thể sử dụng chức năng ghi data trực tiếp trong chương trình communication server là Bit Write hoặc Word Write để test (chọn File/Bit Write ; Word Write)
    Lần sửa cuối bởi hoangminh1803, ngày 02-11-2012 lúc 08:30 AM.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    cho mình hỏi tí nhé!! mình kết nối s7-200 là USB thì phải làm sao?
    cám ơn nhiều!!

Trích dẫn Gửi bởi hoangminh1803 Xem bài viết
    Với mục đích giúp các bạn có nhu cầu sử dụng và tìm hiểu về Autobase, tôi xin hướng dẫn các bạn kết nối phần mềm Autobase với PLC S7_200 để làm 1 ví dụ đơn giản về giám sát và điều khiển với phần mềm Autobase.
    Trước khi thực hành với Autobase thì điều kiện trước tiên là các bạn phải biết lập trình PLC, nắm rõ được bản đồ (vật lí) vùng nhớ của PLC. PLC truyền thông với máy tính như thế nào ví dụ như PLC S7_200 mà tôi kết nối trong bài viết này là: PLC kết nối với máy tính qua cổng com RS 232, tốc độ Baud 9600, địa chỉ của PLC là 2, dữ liệu truyên 8 bit, 1bit stop, bit kiểm tra event… Các thông tin này các bạn tra cứu trong User manual của PLC S7_200.

Bước đầu tiên là lập trình cho PLC, ở đây tôi viết 1 chương trình đơn giản: điều khiển 8 đèn sáng tuần tự từ Q0.0 à Q0.7, sau khi chạy được 5 chu kì thì dừng, khi ngõ vào I0.1 ON chương trình ngưng chạy, chương trình PLC các bạn down về ở đây: http://www.mediafire.com/?8860gmgc3b7a219 .

Trên màn hình giám sát các bạn có thể thấy được số chu kì đã chạy được, có thể nhập số chu kì từ màn hình.
    Ta làm như sau:
    + Mở chương trình Project Manager tạo mới như hình

Thành viên Mới
    Thanks
    8
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hoangminh1803 Xem bài viết
    Với mục đích giúp các bạn có nhu cầu sử dụng và tìm hiểu về Autobase, tôi xin hướng dẫn các bạn kết nối phần mềm Autobase với PLC S7_200 để làm 1 ví dụ đơn giản về giám sát và điều khiển với phần mềm Autobase.
    Trước khi thực hành với Autobase thì điều kiện trước tiên là các bạn phải biết lập trình PLC, nắm rõ được bản đồ (vật lí) vùng nhớ của PLC. PLC truyền thông với máy tính như thế nào ví dụ như PLC S7_200 mà tôi kết nối trong bài viết này là: PLC kết nối với máy tính qua cổng com RS 232, tốc độ Baud 9600, địa chỉ của PLC là 2, dữ liệu truyên 8 bit, 1bit stop, bit kiểm tra event… Các thông tin này các bạn tra cứu trong User manual của PLC S7_200.

Bước đầu tiên là lập trình cho PLC, ở đây tôi viết 1 chương trình đơn giản: điều khiển 8 đèn sáng tuần tự từ Q0.0 à Q0.7, sau khi chạy được 5 chu kì thì dừng, khi ngõ vào I0.1 ON chương trình ngưng chạy, chương trình PLC các bạn down về ở đây: http://www.mediafire.com/?8860gmgc3b7a219 .

Trên màn hình giám sát các bạn có thể thấy được số chu kì đã chạy được, có thể nhập số chu kì từ màn hình.
    Ta làm như sau:
    + Mở chương trình Project Manager tạo mới như hình

hi all!! mình đã làm như hướng dẫn nhưng không kết nối được! không biết tại sao mà Success khoảng 0.75 %
    mong anh em giúp đỡ ạ!!
    chân thành thành cảm ơn!! ( có hình ảnh ở dưới )

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123

Đánh dấu