Đăng Ký
Kết quả 1 đến 8 của 8
    Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    43 lượt trong 37 bài viết

Lightbulb Điều khiển động cơ với SINAMIC( CU320-DP + Single Module Motor Module + Card SMC30).

Chào các bác, mình đang có vấn đề như thế này, hi vọng các bác sẽ giúp đỡ.

Hiện mình đang muốn điều khiển động cơ sử dụng biến tần Sinamics S120, gói phần cứng bao gồm CU320-DP , control unit, có khả năng kết nối với PLC qua Profibus, 1 module Single Module Motor : đây là module điện áp vào DC 600V , áp ra AC 380V để điều khiển động cơ, 1 card SMC30 để đọc tín hiệu encoder từ động cơ về , card này sẽ tự động đọc và chuyển thành giá trị tốc độ hay khoảng cách do mình cấu hình. Dữ liệu từ card này được đưa lên CU320-DP qua bus CLIQ. Và mình chỉ cần đọc tín hiệu tốc độ này qua ô nhớ của Profibus. Tuy nhiên, mình tìm hoài mà không thấy setpoint nào khác ngoài Profibus ( tìm trên phần cứng ) .

Hi vọng bác nào có kinh nghiệm về phần này có thể hướng dẫn mình.

Hãy luôn là chính mình.
    Mail :Hidden Content

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trên CU320-DP không có cổng AI/AO nên bác không cài đặt điểm setpoint trên phần cứng và chỉ có truyền qua profibus thôi. Bác muốn thì phải gắn thêm card TB30 vào sẽ có cổng AI/AO để cài đặt điểm setpoint.

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    anh dohung ơi anh có tài liệu gì về hãm của sinamics không cho em xin với ?

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    có anh nào có bản cài đặt của sinamics s120 ko cho em xin với?

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    hồ chí minh city
    Thanks
    0

Truyền thông profibus giữa plc, cu320, smc30

Chào anh Dohung, em đã từng làm nhiều hệ thống này rồi. Nhưng ý của anh hỏi thì em chưa rõ lắm. Vì giá trị mainsetpoint thì mình lấy từ 1 word của plc đưa xuống là chuẩn men rồi. anh còn muốn thế nào nữa chứ. Còn giá trị của encoder đưa về qua smc30 qua drive cliq vào single motor module. Giá trị đó chính là word thứ 2 từ sinamics truyền về (word đầu tiên là status word 1 nếu như anh chọn standard frame 2/2). anh cũng có thể thấy giá trị encoder trong phần mềm starter khi anh online biến tần. Thân chào anh.
    À em quên, smc30 là module, không phải là card anh nhé
    Lần sửa cuối bởi Look_kooL, ngày 05-20-2013 lúc 11:13 PM.

6. Bài viết của "Look_kooL" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Ho Chi Minh Vietnam Now
    Thanks
    4
    61 lượt trong 46 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi dohung Xem bài viết
    Chào các bác, mình đang có vấn đề như thế này, hi vọng các bác sẽ giúp đỡ.

Hiện mình đang muốn điều khiển động cơ sử dụng biến tần Sinamics S120, gói phần cứng bao gồm CU320-DP , control unit, có khả năng kết nối với PLC qua Profibus, 1 module Single Module Motor : đây là module điện áp vào DC 600V , áp ra AC 380V để điều khiển động cơ, 1 card SMC30 để đọc tín hiệu encoder từ động cơ về , card này sẽ tự động đọc và chuyển thành giá trị tốc độ hay khoảng cách do mình cấu hình. Dữ liệu từ card này được đưa lên CU320-DP qua bus CLIQ. Và mình chỉ cần đọc tín hiệu tốc độ này qua ô nhớ của Profibus. Tuy nhiên, mình tìm hoài mà không thấy setpoint nào khác ngoài Profibus ( tìm trên phần cứng ) .

Hi vọng bác nào có kinh nghiệm về phần này có thể hướng dẫn mình.
    Tại sao lại tìm setpoint trên SMC30 làm gi? nó chỉ là cái module để đọc tín hiệu từ Incremental Encoder về rồi truyền thông về CU mà thôi. Muốn setpoint thì từ PLC truyền thông qua Profibus đến CU là xong. Nên nhớ là Siemens Sinamics S120 thì CU là trung tâm đầu não nhé. Tài liệu thì lên trang Siemens mà download.

8. Bài viết của "dienkhung" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    Cảm ơn anh.

Em tìm trên thân của CU320 có cổng RJ45 và cổng Profibus. Em có tìm hiểu trên web của Siemens thì có thông tin là có thể kết nối với CU320 qua Ethernet qua Starter và kết hợp phần mềm Primary Setup Tool (PST) để dò IP của CU320. Anh có thể hỗ trợ em kết nối được không ?

Trích dẫn Gửi bởi dienkhung Xem bài viết
    Tại sao lại tìm setpoint trên SMC30 làm gi? nó chỉ là cái module để đọc tín hiệu từ Incremental Encoder về rồi truyền thông về CU mà thôi. Muốn setpoint thì từ PLC truyền thông qua Profibus đến CU là xong. Nên nhớ là Siemens Sinamics S120 thì CU là trung tâm đầu não nhé. Tài liệu thì lên trang Siemens mà download.

Hãy luôn là chính mình.

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    Mình đã làm được phần này rồi. Cảm ơn anh nha.
    Trích dẫn Gửi bởi Look_kooL Xem bài viết
    Chào anh Dohung, em đã từng làm nhiều hệ thống này rồi. Nhưng ý của anh hỏi thì em chưa rõ lắm. Vì giá trị mainsetpoint thì mình lấy từ 1 word của plc đưa xuống là chuẩn men rồi. anh còn muốn thế nào nữa chứ. Còn giá trị của encoder đưa về qua smc30 qua drive cliq vào single motor module. Giá trị đó chính là word thứ 2 từ sinamics truyền về (word đầu tiên là status word 1 nếu như anh chọn standard frame 2/2). anh cũng có thể thấy giá trị encoder trong phần mềm starter khi anh online biến tần. Thân chào anh.
    À em quên, smc30 là module, không phải là card anh nhé

Hãy luôn là chính mình.

Đánh dấu