Đăng Ký
Kết quả 1 đến 6 của 6
    Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết

Question Em cần tìm một loại cảm biến khó. Mọi người giúp đỡ!!!

Em đang cần tìm một loại cảm biến có thể xác định được vận tốc di chuyển của dây. Ví dụ e có một hệ thống cấp nguyên liệu( ở đây nguyên liệu ở dạng dây cứng, như dây nhựa) Em cần xác định vận tốc của dây, mà chính xác là xác định dựa trên sự di chuyển của dây chứ ko xác định ở các bộ phận khác. Có 1 số tài liệu e dịch ra được thì ngta nói là grating sensor mà e tìm không ra và không hiểu được nguyên lý của nó. Các anh chị nếu biết xin giúp đỡ em. Cảm ơn đã đọc ạ.

Thành viên cấp 10
    Thanks
    17
    201 lượt trong 169 bài viết
    Dây xoay con lăn,con lăn xoay encoder quy ra vận tốc :D
    MUA BÁN-DỊCH VỤ-TRAINING
    Email: Hidden Content
    Hidden Content

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi kidsolo1412 Xem bài viết
    Dây xoay con lăn,con lăn xoay encoder quy ra vận tốc :D
    Em cũng đã nghĩ đến, nhưng vậy thì có thể xảy ra tình trạng bị trượt dây và con lăn. Cái này ko ổn lắm ạ.

Thành viên cấp 3
    Thanks
    0
    11 lượt trong 8 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi haisonhao Xem bài viết
    Em cũng đã nghĩ đến, nhưng vậy thì có thể xảy ra tình trạng bị trượt dây và con lăn. Cái này ko ổn lắm ạ.
    không ổn là do bạn thiết kế phần cơ khí của bạn thôi !
    nói như thầy kis là hay nhất , khỏi senser gì chi cho phức tạp , giàu thì mua thêm biến tần gắn encoder diều khiển tốc độ luôn .
    vài ý kiến nhỏ có gì sai mong các thầy bỏ quá cho !!

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    Bạn gắn encoder vào sau motor, đọc tín hiệu trả về là oke nhất, công nghiệp thường dùng vậy

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    HCMC
    Thanks
    0
    15 lượt trong 7 bài viết
    chào bạn,
    Ở trường hợp của bạn thì đã gặp nhiều!
    Kidsolo đã tư vấn cho bạn một giải pháp hoàn toàn chính xác đó! trong công nghiệp người tài dùng rất nhiều --> cụ thể là các nhà máy sản xuất dây cable điện. Mình nói vậy cho bạn yên tâm mà đi theo hướng đó.

một ý tưởng ngoài lề:
    mình nghỉ bạn sẽ gặp rất nhiều trong các nhà máy kiểu như vầy. biến tần hay counter, encoder, motor là bộ ba thường đi chung với nhau. củng có thể hộ dùng thêm bộ ghi (dataloger or recoder) để giám sát vật tốc, momen, lực cân...

Nếu bạn chỉ muốn biết tốc độ mà không cần điều khiển thì dùng con lăn (bowling), encoder, tachometer, có thể dùng thêm recoder hay dataloger. ngược lại nếu muốn điều khiển thì dùng thêm biến tần.

nếu bạn muốn biết chiều dài dây thì thay vì dùng tachometer bạn dùng counter.
    Mr DANG MINH THANH
    Phone: 0906828514
    E-mail: Hidden Content
    Gmail: Hidden Content
    Website: Hidden Content
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Đánh dấu